Mỗi tuần một chuyên đề

Vấn đề của Luật thuế thu nhập cá nhân mà bạn quan tâm?????

• Thread starter noel1
  • Ngày gửi
N

noel1

Guest
18/9/08
1
0
0
Hà nội
Xin chào các bạn Tôi đang làm ở VTV và theo về mảng kinh tế.
Hiện nay Luật thuế thu nhập cá nhân đang được nhiều người quan tâm tuy nhiên không phải ai cũng có trình độ về luật để hiểu được các vấn đề này vì vậy để người xem có thể biết hiểu được về luật này Tôi muốn nhờ các vị nêu lên những vấn đề mà các vị cho rằng còn thiếu, còn vướng và có thể đáng quan tâm xin hãy tham gia đóng góp. Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Mình không rõ:
Trong nghị định 100-2008, tại chương 2, mục I điều 7 có ghi:
Thu nhập chịu thuế từ kinh doanh = Doanh thu - chi phí hợp lý= lợi nhuận trước thuế.
Điều này có nghĩa là lợi nhuận trước thuế ngoài việc phải chịu thuế TNDN ra còn phải chịu thuế TNCN trên số lợi nhuận này mà đánh trực tiếp vào người đứng đầu doanh nghiệp đó hay doanh nghiệp đó phải chi trả. Trường hợp này có đúng đối với Công ty TNHH, Công ty cổ phần không hay chỉ đánh vào doanh nghiệp tư nhân?
Các bạn cho ý kiến nhé.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Thu nhập cá nhân chỉ có thu hộ và chi hộ chứ làm sao đưa vào CP để xđịnh thuế TNDN. Còn về thuế TNCN thì ở đâu có thu nhập đủ điều kiện hiện hành thì phải nộp chứ đâu phải áp dụng ở loại hình DN nào.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Vấn đền mà mình quan tâm là phần giảm trừ gia cảnh. Nếu đối với người có TN trên 5T thì phần giảm trừ gia cảnh của họ được tính ntn. Bác nào biết thì giải quyết giúp mình luôn cái cục bướu này.

M

maidang

Guest
28/9/06
24
0
0
Hà Nội
Người nước ngoài nếu con học tại trường ở Việt Nam thì phải đóng thuế TNCN cho các khoản chi phí ở trường như thế nào ạ? Và người nước ngòai thì đc giảm trừ gia cảnh như thế nào?

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Thu nhập cá nhân chỉ có thu hộ và chi hộ chứ làm sao đưa vào CP để xđịnh thuế TNDN. Còn về thuế TNCN thì ở đâu có thu nhập đủ điều kiện hiện hành thì phải nộp chứ đâu phải áp dụng ở loại hình DN nào.

Trường hợp mình ví dụ:
Bạn đứng ra thành lập công ty TNHH
Hàng quý:
Doanh thu của Công ty: 50tr
Chí phí 1 quý ước: 40tr
Thu nhập chịu thuế để tính thuế TNDN 28% là 10tr = 50tr - 40tr
Thuế TNDN phải nộp = 10tr x 28%
Theo luật thuế TNCN mới bạn đồng thời phải nộp thêm một kho ản thuế nữa trên thu nhập chịu thuế với mức thuế suất 20%: Giả sử chiết trừ cho 1 con bạn là 1.6tr.
Thuế thu nhập cá nhân phải nộp thêm = (10tr - 1.6 tr) x 20%
Điều đó có nghĩa là phải nộp cho nhà nước là khoảng 48% trên tổng thu nhập mà công ty có được.
Theo mình hiểu là như vậy không biết có phải không các bạn cho ý kiến.
:wall: Vậy nhà nước không phải đổ mồ hôi và nước mắt lẫn đồng vốn vẫn đương nhiên được hưởng gần một nữa số thu nhập mà doanh nghiệp vất vả lắm mới có được sao?
Các bạn có nắm rõ vấn đề này không giải thích giúp mình với nhé.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Trường hợp mình ví dụ:
Bạn đứng ra thành lập công ty TNHH
Hàng quý:
Doanh thu của Công ty: 50tr
Chí phí 1 quý ước: 40tr
Thu nhập chịu thuế để tính thuế TNDN 28% là 10tr = 50tr - 40tr
Thuế TNDN phải nộp = 10tr x 28%
Theo luật thuế TNCN mới bạn đồng thời phải nộp thêm một kho ản thuế nữa trên thu nhập chịu thuế với mức thuế suất 20%: Giả sử chiết trừ cho 1 con bạn là 1.6tr.
Thuế thu nhập cá nhân phải nộp thêm = (10tr - 1.6 tr) x 20%
Điều đó có nghĩa là phải nộp cho nhà nước là khoảng 48% trên tổng thu nhập mà công ty có được.
Theo mình hiểu là như vậy không biết có phải không các bạn cho ý kiến.
:wall: Vậy nhà nước không phải đổ mồ hôi và nước mắt lẫn đồng vốn vẫn đương nhiên được hưởng gần một nữa số thu nhập mà doanh nghiệp vất vả lắm mới có được sao?
Các bạn có nắm rõ vấn đề này không giải thích giúp mình với nhé.

Bắt đầu từ năm 2009 thực hiện luật thuế TNCN thì thuế TNDN giảm xuống mức 25% rồi bạn ạ
Theo như mình thì cách tính thuế TNCN của bạn không giống với luật mới
VD lương Bạn được 10tr/tháng, khấu trừ gia cảnh 1,6Tr/ tháng. Cách tính như sau
10tr - 1,6 tr = 8,4tr (Giảm trừ gia cảnh)
8,4tr - 4tr = 4.4tr ( Giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế)
Tiền lương phải đóng thuế TNCN = 4.4tr *10% = 440.000đ/
- Còn mức thuế TNCN 20% mà bạn đưa ra trong chương III của Luật thuế TNCN quy định dành cho cá nhân không cư trú, tức là cá nhân không thường xuyên ở tại VN hoặc không có nơi ở thường xuyên tại Việt nam

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Bắt đầu từ năm 2009 thực hiện luật thuế TNCN thì thuế TNDN giảm xuống mức 25% rồi bạn ạ
Theo như mình thì cách tính thuế TNCN của bạn không giống với luật mới
VD lương Bạn được 10tr/tháng, khấu trừ gia cảnh 1,6Tr/ tháng. Cách tính như sau
10tr - 1,6 tr = 8,4tr (Giảm trừ gia cảnh)
8,4tr - 4tr = 4.4tr ( Giảm trừ đối với đối tượng nộp thuế)
Tiền lương phải đóng thuế TNCN = 4.4tr *10% = 440.000đ/
- Còn mức thuế TNCN 20% mà bạn đưa ra trong chương III của Luật thuế TNCN quy định dành cho cá nhân không cư trú, tức là cá nhân không thường xuyên ở tại VN hoặc không có nơi ở thường xuyên tại Việt nam
Bạn hiểu sai ý mình rồi.
Trong nghị định 100-2008 có đoạn:
:wall:Điều 31. Khai thuế đối với cá nhân có thu nhập từ kinh doanh
1. Cá nhân kinh doanh thực hiện đúng quy định của pháp luật về kế toán, hóa đơn, chứng từ:
a. Hàng quý thực hiện khai thuế, tạm nộp thuế thu nhập cá nhân theo kết quả kinh doanh tạm tính của quý. Số thuế tạm nộp hàng quý được xác định trên cơ sở thu nhập chịu thuế đã tính giảm trừ gia cảnh cho cá nhân người nộp thuế và những người phụ thuộc mà người nộp thuế nhận trách nhiệm nuôi dưỡng và Biểu thuế luỹ tiến từng phần;
b. Thực hiện khai quyết toán thuế năm và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính trung thực, chính xác của số liệu đã kê khai.
2. Việc xác định đối tượng nộp thuế là cá nhân kinh doanh trong một số trường hợp được quy định cụ thể như sau:
a. Trường hợp chỉ có một người đứng tên trong đăng ký kinh doanh thì đối tượng nộp thuế được xác định là người đứng tên trong đăng ký kinh doanh;
b. Trường hợp nhiều người đứng tên trong đăng ký kinh doanh và cùng tham gia kinh doanh thì đối tượng nộp thuế được xác định là từng thành viên cùng đứng tên trong đăng ký kinh doanh;
c. Trường hợp trong một hộ gia đình có nhiều người cùng tham gia kinh doanh thì đối tượng nộp thuế được xác định là người đứng tên trong đăng ký kinh doanh. Các thành viên khác trong gia đình được xác định là người làm công nếu đủ 15 tuổi trở lên hoặc được xác định là người phụ thuộc nếu dưới 15 tuổi.
Ý mình thắc mắc ở đây là một doanh nghiệp vừa phải đóng thế thu nhập doanh nghiệp cho nhà nước rồi lại vừa phải đóng thêm thuế thu nhập cá nhân cho nhà nước nữa. Tính đi tính lại nhà nước nghiễm nhiên thu gần một nữa số thu nhập mà họ vất vả lắm mới có được.
:wall: Việc chiết trừ gia cảnh cho cha mẹ đẻ, cha mẹ chồng, vợ hoặc chồng mất khả năng lao động chỉ được thực hiện khi thu nhập bình quân tháng trên năm không vượt quá 500.000 đ.
Điều này không hợp lý: Ăn một suất cơm rẻ ra là 10.000 đ/suất, một tháng 30 ngày, mỗi ngày 2 bữa đã mất đi 600.000 đ, chưa nói đến tiền ăn sáng, tiền điện, tiền nước sinh hoạt tối thiểu, quần áo, thuốc men, ...
Với mức thu nhập bình quân 1 trịệu đồng/ tháng còn không đảm bảo chả nói gì đến mức 500.000 đ/tháng.
Các bạn cho ý kiến nhé.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Mình thấy thực tế ở cơ quan mình, Cty chỉ đóng thúê TNDN thôi, còn thuế TNCN tính bình quân cả năm, nếu ai có mức TN trung bình từ 5tr/tháng thì mới phải đóng thuế ( Chỉ có 3-4 người / 20 người). Khoản thuế này Cty mình tạm trích ra nộp hộ NV sau đó thu lại của từng người. Bạn cho rằng DN phải nộp thuế TNCN là không đúng đâu, DN chỉ là người đứng ra nộp hộ thôi.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
tớ làm trong công ty chứng khoán. Vấn đề thuế chứng khoán sẽ rất nóng bỏng. Tuy nhiên lại ko hiểu nhiều lắm.
1. Vấn đề quyết toán thuế của NĐT sẽ do CTCK làm hay là do NĐT sẽ làm. Có giống như bên thuế túm người lao động thì họ bắt công ty làm luôn các thủ tục cho ng` lao động ko? có nộp luôn hàng tháng số thuế đã khâu trừ của NĐT ko?
2. Khấu trừ thu nhập từ CK đối với người có nhiều tài khoản tại các công ty chứng khoán thì sao? Sao kiểm soát được. Và trường hợp thực sự ủy quyền giao dịch chứng khoán và họ tự ăn chia % nào đó thì tính thu nhập ntn nếu lãi và lỗ?

Sửa lần cuối: