Sự khác biệt TNCT & Lợi nhuận

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Sai lầm lớn :
- Trong tờ khai Quyềt Tóan Thuế TNDN năm 2003 (do mới làm quyết tóan đầu tiên ) nên chỉ có ngvụ có chứng tứ HĐ đầy đủ mình mới hạch tóan vào tờ khai ---> Cp sx kinh doanh hợp lí thấp ---> Tổng thu nhập chịu thuế TNDN là một con số
- Trong Bảng cân đối KT mình lại phản ánh tất cả ngiệp vụ kinh tế phát sinh mặc dù chứng tứ ko hợp lý " ---> lợi nhuận kinh doanh là một con số khác
Mình nghe môt số người nói '02 chỉ tiêu này bắt buộc" phải giống nhau nếu không sẽ bị bên thuế Phạt?
Bạn nào biết rõ về phần này không xin cho mình ý kiến ?
-------------------

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thời buổi này mà còn hỏi câu này chắc không ai thèm trả lời quá.
Thu nhập chịu thuế tất nhiên là không thể nào bằng được lợi nhuận kinh doanh rồi.
(trường hợp bằng chắc phải cook ghê lắm)

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
OverAC nói:
Thời buổi này mà còn hỏi câu này chắc không ai thèm trả lời quá
Ui hoá ra mình cũng là người cổ xưa rồi đây :0sleep: Mong OverAC, con người của thời buổi nay bớt chút thời gian chỉ giáo cho mình được không? :0sleep:

L

Lan-Giao

Guest
8/6/04
113
2
0
42
HCMC
Lợi nhuận kinh doanh (về mặt kế tóan) thì nhiều khi không bằng Thu nhập chịu thuế. 1 số ví dụ điển hình như sau:
1/ bạn được cty sponsor cho đi học 2 năm ($1000/năm) ở 1 trường nào đó. Bạn đòi đóng hết tiền học 2 năm, xin cái hóa đơn $2000 cầm về cho cty của bạn hạch tóan chi phí. Kế tóan nhà trường ghi nhận $1000 là doanh thu năm nay và $1000 còn lại là doanh thu chưa thực hiện (unearned revenue, để vô khỏan nợ) cho đúng với nguyên tắc revenue phải match với expense. Khi quyết tóan thuế, khỏan này trong thu nhập chịu thuế của bạn là $2000, chứ không phải $1000 như đã ghi sổ vì cơ quan thuế chẳng quan tâm bạn tách no' ra làm sao, chỉ cần xuất hóa đơn năm nay $2000 thì thu nhập chịu thuế năm nay phải là trọn vẹn cả $2000.
2/ trong lợi nhuận kế tóan của cty, vẫn theo nguyên tắc doanh thu match với expense, thì những khỏan chi phí accruals vẫn được tính vào nhưng đối với thuế, accruals là non-deductible epxenses và không được tính vào thu nhập chịu thuế. Nếu doanh thu cty bạn là $1000, non-accruals expenses là $500, accruals expenses là $100 --> lợi nhuận kinh doanh = $400 và thu nhập chịu thuế là $500. Năm sau, supplier xuất hóa đơn đúng $100 cho các chi phí accrual cua bạn; doanh thu cty bạn là $1500, non-accruals expenses $800, 0 có phát sinh accruals expenses nào --> lợi nhuận kinh doanh = $700 và thu nhập chịu thuế là $600 (vì $100 accrual expense năm ngóai được cơ quan thuế tính là exp năm nay, ở thời điểm nhận được hóa đơn của supplier)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA