Tức quá!

• Thread starter Nguoiemyeu
  • Ngày gửi
kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
543
4
0
Ha noi
Nếu cuộc sống cứ bình yên,phẳng lặng
Thì con người đâu hối hả chạy theo
Nếu công việc cứ nhẹ nhàng, vui vẻ
Thì chúng ta cứ trẻ mãi với thời gian.

Nếu cuộc đời không có những gian nan
Thì con người sẽ trở nên khô hạn
Nếu tất cả cứ "giá như" và "có lẽ"
Thì chúng ta mãi như "đứa trẻ" sáng trong.

Tất cả chúng ta sinh ra đều có ước mong
Thành công,may mắn không có nỗi buồn
Nhưng làm sao khi dòng đời vẫn như thế
Đắng-cay-chua-ngọt, mới có thể thành công.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Cuộc sống đôi khi có nhiều thứ ta ko vừa lòng, nhưng mình chọn cách làm và suy nghĩ như thế nào để lòng mình thanh thản hơn...nếu không làm như thế thì chẳng thể trụ nổi với cái xã hội bon chen này..:031:
Trường hợp của Nguoiemyeu cũng tương tự như cty mình. Theo như thỏa thuận ban đầu giữa hai bên mua và bán, cty em bán cho cty A thiết bị máy tính, tổng giá trị đơn hàng là 34 triệu, hàng giao xong, hóa đơn GTGT đầy đủ...đến hạn công nợ, vẫn chưa thấy bên A chuyển tiền vào tài khoản cty em, em điện thoại sang:
Em: Vui lòng cho em gặp chị B kế toán công nợ
...
A` chị B ạh, em bên cty....( chưa nói hết câu )
Chị B: ah, cty ... ah`, chờ mình chuyển máy cho Ngân nhé
...
Em: Chị N ạh, em bên cty...
Ngân: ah`, cty .. hả bạn,uh có việc gì không? ( bắt đầu nổi khùng :wall:)
E: Dạ bên em thấy quá hạn công nợ đơn hàng ngày... nhưng chưa thấy bên mình chuyển công nợ cho bên em vậy chị?!
Ngân: ( im 1 hồi , hình như quay sang hỏi ai gì đó )
Bên cty em gửi hóa đơn đỏ cho bên chị chưa?
Em: dạ rồi chị, gửi cùng với lần giao hàng đấy ạh.
Ngân: ah`, uh..( lại im...)
Đơn hàng đó bao lâu rồi em? ( không biết kế toán công nợ kiểu gì nữa :042: )
Em: dạ Cuối tháng rồi đấy ạh ,ngày 31/8 ạh.
Ngân: ah` ,ah` chị nhớ rồi, đơn hàng máy vi tính phải không ?
Em: (mừng quá,nhớ ra rồi,hừ ) Dạ, đúng rồi đấy chị ơi,quá hạn công nợ rồi, khi nào bên mình chuyển khoản cho bên cty em vậy ạh?
Ngân: Ah`,cái này mình không nắm ( điên quá :wall::042:)
Để mình chuyển máy cho anh Nguyên...
Nguyên: Bạn bên cty nào đấy?...
Em: ( nhai câu điệp khúc...huuu)
Nguyên: àh, hàng giao khi nào vậy bạn? lâu chưa?....( điệp khúc như Ngân )
Em:..
Nguyên: àh, bên mình đang có kế hoạch thanh toán công nợ đấy bạn, cố chờ vài hôm nhé,chỗ quen biết hết mà, không chạy đâu mà lo
Em: Dạ anh ơi, không phải là chuyện quen biết hay không, mà quá hạn công nợ cty em rồi, sếp em đang nhắc nhở ạh. Anh cho em cái ngày cụ thể bên mình chuyển tiền ấy ạh.
Nguyên: ah`, vậy hả? Giờ bảo cho ngày cụ thể là mình không cho đc, khi nào bạn kiển tra tài khhỏan cty mà có số tiền trên thì biết là cty A đã thanh toán thôi mà ( Nói thế cũng nói :wall:)
Em: Anh cố gắng sớm dùm em, chứ anh nói thế chết em ah.
Thế bên mình ai là người quản lý công nợ vậy ah? sao chuyển máy nhiều người vậy anh?
Nguyên: ah`,uh ,mình sẽ cố gắng sớm trong nay mai..thế nhé
( Chưa kịp nói gì thêm...cúp máy)
:wall::wall::wall:
Lúc này ,phải nhờ sếp can thiệp vào , bên ấy mới chịu thanh toán cho bên cty em.
Bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này chia sẻ cho em với ạh.

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Hihihi
Đọc xong bài của bạn mình thấy bạn cũng bốc hoả đó ngay từ người gặp đầu tiên
Chuyện như này xảy ra là thường bạn ạ . Bạn còn được trả lời tử tế chứ có nơi còn gắt lắm đó mà mình vẫn phải khéo thì mới đòi được tiền

Có lẽ mình phải lập một topic là " nghệ thuật đòi nợ nhỉ "

N

Nguoiemyeu

Guest
27/3/08
80
0
0
Nơi không có anh!
Cú nhất là người ta còn lên giọng nói khó nghe nữa chứ, tớ nói thật khi tớ đến đó kiểu như mình phải chạy vạy đến hết ngươi này đến người kia ấy lên những chuyện thế này bực mình là chuyện bình thường...chỗ tớ được cái sếp thoáng lắm, tớ muốn mình làm gì cũng được kể cả việc đi đòi nợ hay những chuyện nhỏ nhất như thế này nhưng khôgn hiểu sao nhiều lúc cảm thấy những chuyện nhỏ này mà cũng kho quá, thành ra lại nghĩ: sao với mình lại khó khăn thế nhỉ? -->cảm thấy áp lực. đúng là Xã hội. được cái Sếp tớ dễ tính..hihihi

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
Cuộc sống đôi khi có nhiều thứ ta ko vừa lòng, nhưng mình chọn cách làm và suy nghĩ như thế nào để lòng mình thanh thản hơn...nếu không làm như thế thì chẳng thể trụ nổi với cái xã hội bon chen này..:031:
Trường hợp của Nguoiemyeu cũng tương tự như cty mình. Theo như thỏa thuận ban đầu giữa hai bên mua và bán, cty em bán cho cty A thiết bị máy tính, tổng giá trị đơn hàng là 34 triệu, hàng giao xong, hóa đơn GTGT đầy đủ...đến hạn công nợ, vẫn chưa thấy bên A chuyển tiền vào tài khoản cty em, em điện thoại sang:
Em: Vui lòng cho em gặp chị B kế toán công nợ
...
A` chị B ạh, em bên cty....( chưa nói hết câu )
Chị B: ah, cty ... ah`, chờ mình chuyển máy cho Ngân nhé
...
Em: Chị N ạh, em bên cty...
Ngân: ah`, cty .. hả bạn,uh có việc gì không? ( bắt đầu nổi khùng :wall:)
E: Dạ bên em thấy quá hạn công nợ đơn hàng ngày... nhưng chưa thấy bên mình chuyển công nợ cho bên em vậy chị?!
Ngân: ( im 1 hồi , hình như quay sang hỏi ai gì đó )
Bên cty em gửi hóa đơn đỏ cho bên chị chưa?
Em: dạ rồi chị, gửi cùng với lần giao hàng đấy ạh.
Ngân: ah`, uh..( lại im...)
Đơn hàng đó bao lâu rồi em? ( không biết kế toán công nợ kiểu gì nữa :042: )
Em: dạ Cuối tháng rồi đấy ạh ,ngày 31/8 ạh.
Ngân: ah` ,ah` chị nhớ rồi, đơn hàng máy vi tính phải không ?
Em: (mừng quá,nhớ ra rồi,hừ ) Dạ, đúng rồi đấy chị ơi,quá hạn công nợ rồi, khi nào bên mình chuyển khoản cho bên cty em vậy ạh?
Ngân: Ah`,cái này mình không nắm ( điên quá :wall::042:)
Để mình chuyển máy cho anh Nguyên...
Nguyên: Bạn bên cty nào đấy?...
Em: ( nhai câu điệp khúc...huuu)
Nguyên: àh, hàng giao khi nào vậy bạn? lâu chưa?....( điệp khúc như Ngân )
Em:..
Nguyên: àh, bên mình đang có kế hoạch thanh toán công nợ đấy bạn, cố chờ vài hôm nhé,chỗ quen biết hết mà, không chạy đâu mà lo
Em: Dạ anh ơi, không phải là chuyện quen biết hay không, mà quá hạn công nợ cty em rồi, sếp em đang nhắc nhở ạh. Anh cho em cái ngày cụ thể bên mình chuyển tiền ấy ạh.
Nguyên: ah`, vậy hả? Giờ bảo cho ngày cụ thể là mình không cho đc, khi nào bạn kiển tra tài khhỏan cty mà có số tiền trên thì biết là cty A đã thanh toán thôi mà ( Nói thế cũng nói :wall:)
Em: Anh cố gắng sớm dùm em, chứ anh nói thế chết em ah.
Thế bên mình ai là người quản lý công nợ vậy ah? sao chuyển máy nhiều người vậy anh?
Nguyên: ah`,uh ,mình sẽ cố gắng sớm trong nay mai..thế nhé
( Chưa kịp nói gì thêm...cúp máy)
:wall::wall::wall:
Lúc này ,phải nhờ sếp can thiệp vào , bên ấy mới chịu thanh toán cho bên cty em.
Bác nào có kinh nghiệm trong chuyện này chia sẻ cho em với ạh.

Hihi, đọc bài của bạn.Tôi mới thấu hiểu được những NCC gọi điện đến chỗ tôi đòi tiền khi không biết cần gặp ai thì khổ như thế nào.
Có lẽ đó cũng là chuyện thường đối với công ty có nhiều người cùng quản lỷ công nợ bạn ah.
NCC gọi điện đến cty tôi qua tồng đài nối máy ( mà tổng đài thị bận liên tục, mấy chục máy lẻ mà ). Có khi nối vào được thì họ lại không nhấc máy vì bận điện thoại cầm tay.hihi.Rồi khi nhấc máy thì phải hỏi: chị công ty nào- để xác định cty đó do ai phụ trách(vì mỗi người làm đến mấy trăm NCC, chưa nói đến tổng đài nối nhầm) nếu chưa rõ, thì phải hỏi tiếp chị cung cấp hàng gì - vì mỗi người theo dõi công nợ, thanh toán công nợ theo ngành hàng riêng.Không hỏi thì xác định sao nổi.Chứ phòng hơn chục người theo dõi công nợ và thanh toán thì biết ai phụ trách --> kết luận nên biết rõ mình cần gặp ai trước ( đỡ mệt !)

Khi đúng là do mình quản lý, thì phải hỏi vấn đề của họ là gì,(hỏi thanh toán, hay xin lại HĐơn, hay HĐơn xuất sai...có hàng trăm lý do để họ gặp mình mà) Nếu đúng là họ hỏi về thanh toán thì lại phải hỏi đơn hàng nào? giao ngày bao nhiêu,HĐơn số mấy, thì mới check được, chứ 1 nhà thôi nhưng họ giao hàng chục đơn hàng thì biết họ hỏi đơn hàng nào, ( do vậy khi bị hỏi nhiều bạn đừng "nóng" ) ^_^

Nếu bạn muốn biết chính xác ngày cắt tiền ( như ở bên cty thi tôi) tôi sẽ check trên phần mềm, nhưng chỉ thấy được bút toán cắt tiền, khi chị kế toán Ngân hàng vào máy.Những bút toán vừa cắt tiền sẽ không thể vào kịp trong 1,2 ngày. Do đó phải hỏi người kế toán ngân hàng mới biết đc chính xác ngày cắt tiền của ngân hàng bên mình....

Do vậy khi người ta hỏi bạn nhiều, hay người ta quay sang hỏi người khác thì bạn cũng đừng "nóng". Đơn giản, vì không phải người ta làm tất từ A-> Z việc mà bạn cần.

Tôi thấy, đó là chuyện bình thường mà.Bạn phải quen với điều đó thôi.Như thế cũng có nghĩa bạn thực sự chưa chuyên nghiệp trong việc đòi tiền :045: Bởi khi quen thì rất nhanh.Như cty tôi thì bạn chỉ cần:
-Cho tôi gặp anh A,B,C rồi đọc Mã NCC, số HĐơn thế là ok (nếu bạn đòi tiền)
Họ sẽ cho bạn biết tất cả thông tin liên quan đến đơn hàng đó.
Cty tôi thanh toán đã có lịch cụ thể, mỗi tuần thanh toán cho tất cả các nhà cung cấp 1 lần, vào ngày cụ thể. Cho nên không đến nỗi "chuối" như cty bạn kể.
Chúc mọi việc dễ dàng hơn cho những lần sau !!!

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
543
4
0
Ha noi
Lại có người muốn nhìn thấy chị em nhà mình đọ súng tay đôi kìa.
Phải nói là làm kế toán công nợ vất vả thiệt, nhiều lúc còn chịu ấm ức và nhún nhường, dù trong lòng không muốn.
Qua câu chuyện của Nguoiemyeu và Anh_Nguyet mình thật sự muốn chia sẻ những ấm ức của các bạn. Dù có nói rằng phải có sự kiềm chế, bình tĩnh nhưng có những trường hợp các cty khách hàng luôn làm việc theo kiểu "bao cấp" như ngày xưa, gặp những trường hợp như thế thật sự là rất khó cho những bạn làm kế toán.
Đây cũng là "vấn nạn", là "căn bệnh" của một số DN ở VN, mình làm việc tại một cty kiểm toán nước ngoài nên mình được nghe rất nhiều những nhận xét từ phía họ về các DN VN hiện nay.
Có lẽ phải đến khi tất cả chúng ta cùng trao đổi cho nhau những kinh nghiệm học được, những cách làm hiện đại hoá của nước ngoài và đặc biệt lúc nền kinh tế mở cửa hoàn toàn cho các DN nước ngoài, thì lúc đó "vấn nạn" này, "căn bệnh" này mới có thể giảm đi.
Chúc các bạn sẽ co được những lần may mắn hơn trong công việc.

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
Haha, tôi đang trông chờ một cuộc chiến giữa chủ nợ và con nợ, haha, pằng chép, pằng chéo.

Ô hay, cái bác này. Vớ vẩn, vớ vẩn quá !
Thực ra em cũng chỉ muốn chia sẻ 1 chút để mọi người hiểu thôi, chứ chiến cái gì mà chiến.
CTy em ah, không phải như các bác nghĩ, làm việc "bao cấp", là " căn bệnh" là "vấn nạn" . Bởi công ty em mới thành lập đc 4- 5 năm nay thôi.Nhưng hoạt động rất chuyên nghiệp. Và chính sự chuyên nghiệp hóa rất cao này, nên mỗi người chỉ xử lý, làm việc rất cụ thể. Ai làm vể nhập đầu vào chỉ làm đầu vào, ai thanh toán chỉ làm thanh toán, ai làm DThu chỉ làm DThu.Vậy thôi, nên có thể 1 việc sẽ liên quan đến nhiều người.
Chứ không như các bác tưởng tượng đâu !
Có mà các bác chưa quen làm việc kiểu chuyên nghiệp hóa này thì đúng hơn - Nên tưởng họ đùn đẩy việc cho người nọ người kia.
Như công việc của em chỉ nhập, theo dõi Hđơn,lên lệnh thanh toán cho những đơn hàng đến hạn thanh toán.Và kế toán Ngân hàng sẽ có nhiệm vụ tập hợp các lệnh đó, chuyển lên Ngân hàng.
Chứ mối tuần thanh toán 3-4tỷ (mỗi hđơn chỉ vài triệu nhiều thì vài chục triệu) mà làm từ A-Z chắc ngày em làm ngày 24h mới xong.
Các bác thấy không, những cái gì mới mẻ, không giống với đa số thì luôn bị lên án !
Thấy buồn quá ! :018:

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
Quên không trả lời bác Kinhcan007. cty em là DN liên doanh với Pháp. Không phải DN VN nhé bác. hihi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA