Hạch toán đi thuê và cho thuê văn phòng!!!

• Thread starter Hoang Nu
  • Ngày gửi
H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Chào cả nhà!
Trong giấy phép của cty mình có chức năng cho thuê văn phòng.
Cty mình thuê tòa nhà có 4 tầng(của cá thể).Trong đó: cty sử dụng 2 tầng làm văn phòng, 2 tầng cho thuê văn phòng.
Vấn đề:
1.Hàng tháng cty mình thu tiền điện của 2 tầng, và xuất hóa đơn GTGT về cung cấp dịch vụ điện đó.
2.Trong đơn giá cho thuê bao gồm:dịch vụ nước, vệ sinh khu vực chung, bảo trì máy lạnh,bảo vệ phần chung tòa nhà...
vậy hỏi:
1, mình nên hạch toán sao cho hợp lí?
2,mình dự định sẽ tính giá vốn của 1m2 để biết được lời lỗ khi kinh doanh cho thuê, vậy phải tính thế nào cho hợp lí nhỉ?
????

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Chào cả nhà!
Cty mình thuê tòa nhà có 4 tầng(của cá thể).Trong đó: cty sử dụng 2 tầng làm văn phòng, 2 tầng cho thuê văn phòng.
Vấn đề:
1.Hàng tháng cty mình thu tiền điện của 2 tầng, và xuất hóa đơn GTGT về cung cấp dịch vụ điện đó.
2.Trong đơn giá cho thuê bao gồm:dịch vụ nước, vệ sinh khu vực chung, bảo trì máy lạnh,bảo vệ phần chung tòa nhà...
vậy hỏi:
2,mình dự định sẽ tính giá vốn của 1m2 để biết được lời lỗ khi kinh doanh cho thuê, vậy phải tính thế nào cho hợp lí nhỉ?
????

ĐÚng rùi, bạn nên hạch toán nó như một loại hàng hoá và cũng cần có chi phí cấu thành nên giá vốn.
Còn vấn đề bao nhiêu cho hợp lý, thì đó là phần chi phí đầu vào của bạn chi ra và phân bổ cho nó, chứ ko phải thích cho bao nhiêu thì cho.
Chúc thành công.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
như thế thì hàng tháng công ty bạn sẻ trả tiền điện nước sử dụng của cả toà nhà và đưa vào chi phí quản lý của công ty, phần điện nước của các văn phòng cho thuê thì đưa vào doanh thu khác.ví dụ như thế này nhe.
cuối tháng bạn treo phần điện nước của văn phòng cho thuê
N 131
co 711
bên thuê tt
N 111
C 131
Giảm phí
N 711
Co 6428

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Cảm ơn bạn.
mình k hiểu định khoản "giảm phí".Bạn có thể giải thích rõ hơn được k?
Thanks

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
giảm cái chi phí quản lý của cty bạn đi, đưa nó vào chi phí khác của phần doanh thu khác mình đánh nhầm 711 phải là 811, vì khi bạn trả tiền điện nước toà nnhà thì bạn đả trả 1 cục trong đó có cả phần ngưòi thuê sử dụng.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Chào cả nhà!
Vấn đề:
vậy hỏi:
????

Theo mình đây là haọt động thường xuyên và có mục đích thu lợi nhuận từ việc hco thuê VP của cty bạn, nên phải hạch tóan như sau:
- Khi bạn thuê VP, khi bạn trả tiền điện, nước:
Nợ 142, 6422: giá trị phần diẹn tích Cty bạn sd
Nợ 154 : gía trị phần diện tích sẽ cho thuê lại
Có 111,331: tổng giá trị thuê
- Khi cho thuê lại:
Nợ 111, 131/Có 511, 33311 : viết hóa đơn cho người thuê
Nợ 632/Có 154 : các chi phí điện nước, giá nhà bạn thuê của chủ.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
bạn đồng hành định khoản cái phần thuê nhà vậy là không ổn rồi, bạn không nên tách 2 phần giá trị thuê nhà thành 642 và 154 làm vậy không ổn, tổng giá trị thuê thì đưa vào chi phí quản lý, nếu có diện tích bán hàng thì bạn phân vào chi phí bán hàng,
Còn phần điện nước cho thuê thì bạn phải đưa nó vào chi phí khác.

H

Hoang Nu

Guest
26/3/08
40
0
0
TPHCM
Định khoản như bạn Rohanjp thì mình thấy ổn. nhưng chỗ tiền điện, nước, mình ghi hóa đơn GTGT cho khách hàng nên mình chịu thuế VAT đầu ra.
vì thế, mình định khoản lại:
Nợ 131
Có 711
Có 3331
Vậy có được k?

N

nguyen chi linh

Guest
khi giao tài sản và nhận tài sản về thì mình hạch toán thế nào hả bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA