Tờ Khai Thuế Thu Nhập Doanh Nghiệp?

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Mình xin chào các bạn!
Còn vài ngày Noel rồi phải ko các bạn?Có lẽ trong lòng các bạn sẽ có gì đó vui hơn trong khi trời se lạnh của mùa đông.Nhưng đó, cũng chính là dấu hiệu báo cho những bạn làm kế toán biết rằng đã đến cuối năm làm sổ sách báo cáo và nhất là lại gặp những cớ quan thuế khó chịu nữa.Thật là mệt quá các bạn nhỉ khi cuối năm lại bận rộn nhiều hơn.
Cho mình hỏi:
Đầu năm cty làm tờ khai tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp(TNDN).và đóng tiền thuế tạm nộp luôn cho cớ quan thuề: bằng hai cách
+ Đóng số tiền tạm nộp cho cả 01 năm, mình hạch toán
NỢ TK 3334 cho tháng 01 đầu năm
CÓ TK 111
Và những tháng tiếp theo, mình ko hề hạch toán lại cái nghiệp vụ trên cho thuế TNDN nữa.Và chắc chắn rằng TK3334 đã có số dư nợ cuối kỳ trong những tháng tiếp theo.Mình làm nhu vậy có đúng không các bạn ??Vì cty mình nộp thuế tạm nộp cho cả năm-đóng tiền một lần luôn.
+ Đóng số tiền tạm nộp thuế TNDN chia theo từng qúy
Cái thắc mắc của mình ở chỗ là trong sách:'hướng dẫn kê khai thuế TNDN", lại ghi số thuế tạm nộp cả năm , từng qúy theo thông báo của có quan thuế, thì sự khác biệt là gì.?
Chỗ có quan thuế mình thì bắt nộp thuế TNDN luôn cho cả năm như trong sách thuế cũng hư trong sách kế toán phần thuế TNDN khi hạch toán thì mình lại thấy họ nhăc tới cụm từ:"Tạm nộp thuế TNDN theo từng qúy theo thông báo của cớ quan thuế"
Không biết mình hạch toán như trên có bi thiếu và sai sót gì không nữa.Mình cảm thấy lo lắm.
Mong các bạn cho mình ý kiến với .Minh cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Chúc các bạn luôn thành công vả hạnh phúc.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi, nhưng bạn làm ở chỗ nào mà CQ thuế bắt nộp 1 lần cho 1 năm vậy ? Thông thường thông báo thuế sẽ nộp cho từng quý, cho nên cuối tờ khai thuế TNDN mới có mục ở dòng 16 : Thuế tạm nộp từng quý.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nếu quản lý thuế bên bạn yêu cầu tạm nộp cho cả năm thì khi nộp tờ khai bạn phải có bút toán Nợ 421/Có3334, như vậy thì sẽ không có số dư nợ ở các kỳ tiếp theo.

T

ttphong68

Guest
Nộp cả năm hay từng quý thì chả có khác nhau là gì. Vì khi tạm nộp bạn hạch toán Ghi nợ : 3334 , Ghi có 1111. Số dư bên nợ TK 3334 là số thuế TNDN đã nộp , còn bên có thì chưa nộp. Cuối kỳ khi đã xác định số thuế TNDN phải nộp bạn hạch toán Nợ 421 và có 3334. Nếu thuế TNDN phải nộp lớn hơn đã nộp thì dư có , ngược lại thì dư nợ.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
swear nói:
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi, nhưng bạn làm ở chỗ nào mà CQ thuế bắt nộp 1 lần cho 1 năm vậy ? Thông thường thông báo thuế sẽ nộp cho từng quý, cho nên cuối tờ khai thuế TNDN mới có mục ở dòng 16 : Thuế tạm nộp từng quý.
Theo quy định của QĐ 167 thì :
Tất cả các doanh nghiệp phải lập và gửi báo cáo tài chính theo đúng các quy định của chế độ này. Riêng báo cáo lưu chuyển tiền tệ tạm thời chưa quy định là báo cáo bắt buộc phải lập và gửi nhưng khuyến khích các doanh nghiệp lập và sử dụng báo cáo lưu chuyển tiền tệ.

1- Thời hạn lập và gửi báo cáo tài chính doanh nghiệp :

Báo cáo tài chính của các doanh nghiệp phải lập và gửi vào cuối quý, cuối năm tài chính cho các cơ quan quản lý Nhà nước và cho doanh nghiệp cấp trên theo quy định. Trường hợp có công ty con (công ty trực thuộc) thì phải gửi kèm theo bản sao báo cáo tài chính cùng quý, cùng năm của công ty con.
1.1- Báo cáo tài chính quý đối với doanh nghiệp nhà nước:

- Các doanh nghiệp hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc Tổng công ty và các doanh nghiệp hạch toán độc lập không nằm trong Tổng công ty, thời hạn gửi báo cáo tài chính quý chậm nhất là 20 ngày kể từ ngày kết thúc quý.

- Đối với các Tổng công ty, thời hạn gửi báo cáo tài chính quý chậm nhất là 45 ngày kể từ ngày kết thúc quý;

1.2- Báo cáo tài chính năm

a- Đối với doanh nghiệp nhà nước :

- Các doanh nghiệp hạch toán độc lập và hạch toán phụ thuộc Tổng công ty và các doanh nghiệp hạch toán độc lập không nằm trong các Tổng công ty, thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

- Đối với Tổng công ty, thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

b- Đối với các doanh nghiệp tư nhân, công ty hợp danh, thời hạn gửi báo cáo năm tài chính chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

c- Đối với các công ty TNHH, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và các loại hình hợp tác xã, thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

Vậy là: công ty TNHH, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và các loại hình hợp tác xã chi? lập báo cáo tài chính 1 lần vào cuối năm tài chính thôi không như DNNhà nước phải lập hàng quý

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đúng là các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ phải lập báo cáo quyết toán năm thôi chứ không nộp quyết toán quý. Tuy vậy sẽ chẳng có tờ thông báo thuế nào được gởi tới DN cả mà các DN phải tự biết nghĩa vụ của mình là phải đi đóng thuế cho nhà nước.
Một số nơi, do số tiền nộp thuế TNDN của DN quá ít thì cơ quan thuế sẽ yêu cầu DN phải nộp 1 lần cho cả năm và nộp vào đầu năm còn các doanh nghiệp khác thì cứ hàng quý phải nhớ mà thực hiện nghĩa vụ của mình.

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Virgin nói:
công ty TNHH, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và các loại hình hợp tác xã chi? lập báo cáo tài chính 1 lần vào cuối năm tài chính thôi không như DNNhà nước phải lập hàng quý
Ở đây là mình nói là phần thuế TNDN tạm nộp hàng quý chứ không nói báo cáo tài chính.
TO TranVanHung :
Tuỳ theo mỗi nơi mà có thông báo thuế hay không, ở TPHCM, tại các chi cục thuế hàng quý đến hạn nộp vẫn có 1 tờ thông báo thuế, (ngay cả thuế GTGT đầu ra phải nộp cũng vậy, vẫn có thông báo thuế)

K

khahoan

Guest
Mình thấy Vân Anh ? làm vậy là đúng rồi đó. cứ treo nợ trên TK3334 cho tới cuối năm quyết toán đi rồi mới biết số thực phải nộp là bao nhiêu, nếu còn phải nộp thêm thì nộp mà đã nộp lớn hơn phải nộp thì được chuyễn qua năm sau mà phải hông!!!??

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Phong68,
Bạn không thể để cuối kỳ mới phản ánh nghĩa vụ nộp NS: Có 3334 được. Vì đầu năm nộp tờ khai, căn cứ vào tờ khai này bạn phải tạm nộp cho cả năm (đối với doanh nghiệp phải nộp cho cả năm) tức là tại thời điểm này bạn nợ NS rồi chứ không phải đợi đến cuối kỳ mới phản ánh cục nợ này đâu, nhất là kỳ của bạn được tính theo quý, năm. Đối với số tạm nộp thì hiếm khi có số dư nợ vì người ta chỉ muốn nộp thấp hơn nghĩa vụ chứ không ai nộp dư cả. Số dư bên nợ không phải phản ánh số đã nộp mà là số nộp thừa so với nghĩa vụ, số phát sinh nợ mới là số đã nộp.
Còn đối với số tạm nộp theo quý thì cứ đầu quý bạn phải phản ánh nghĩa vụ của mình vào bên Có 3334, sau đó khi nào nộp thì nghĩa vụ này mới giảm xuống thôi: Nợ 3334. Còn trường hợp bạn nộp cho cả quý sau luôn thì lúc này mới có số dư nợ, tức thừa so với nghĩa vụ phải nộp. Ok?
Cuốn năm khi quyết toán thì chỉ phản ánh số phải nộp thêm thôi.

P

Pham Duc Nguyen

Guest
13/12/04
21
0
0
Ho Chi Minh City
van anh nói:
Mình xin chào các bạn!
Còn vài ngày Noel rồi phải ko các bạn?Có lẽ trong lòng các bạn sẽ có gì đó vui hơn trong khi trời se lạnh của mùa đông.Nhưng đó, cũng chính là dấu hiệu báo cho những bạn làm kế toán biết rằng đã đến cuối năm làm sổ sách báo cáo và nhất là lại gặp những cớ quan thuế khó chịu nữa.Thật là mệt quá các bạn nhỉ khi cuối năm lại bận rộn nhiều hơn.
Cho mình hỏi:
Đầu năm cty làm tờ khai tạm nộp thuế thu nhập doanh nghiệp(TNDN).và đóng tiền thuế tạm nộp luôn cho cớ quan thuề: bằng hai cách
+ Đóng số tiền tạm nộp cho cả 01 năm, mình hạch toán
NỢ TK 3334 cho tháng 01 đầu năm
CÓ TK 111
Và những tháng tiếp theo, mình ko hề hạch toán lại cái nghiệp vụ trên cho thuế TNDN nữa.Và chắc chắn rằng TK3334 đã có số dư nợ cuối kỳ trong những tháng tiếp theo.Mình làm nhu vậy có đúng không các bạn ??Vì cty mình nộp thuế tạm nộp cho cả năm-đóng tiền một lần luôn.
+ Đóng số tiền tạm nộp thuế TNDN chia theo từng qúy
Cái thắc mắc của mình ở chỗ là trong sách:'hướng dẫn kê khai thuế TNDN", lại ghi số thuế tạm nộp cả năm , từng qúy theo thông báo của có quan thuế, thì sự khác biệt là gì.?
Chỗ có quan thuế mình thì bắt nộp thuế TNDN luôn cho cả năm như trong sách thuế cũng hư trong sách kế toán phần thuế TNDN khi hạch toán thì mình lại thấy họ nhăc tới cụm từ:"Tạm nộp thuế TNDN theo từng qúy theo thông báo của cớ quan thuế"
Không biết mình hạch toán như trên có bi thiếu và sai sót gì không nữa.Mình cảm thấy lo lắm.
Mong các bạn cho mình ý kiến với .Minh cảm ơn các bạn nhiều lắm.
Chúc các bạn luôn thành công vả hạnh phúc.
Theo mình thì khi bạn nộp thuế bạn phải ghi sổ:
Nợ Tk 3334 (số tiên thuế cả năm tạm nộp)
Có Tk 111 (số tiên thuế cả năm tạm nộp)
Bạn nộp thuế TNDN cả năm hay từng quý thì kết quả đều là như nhau thôi, chỉ thiệt cho DN bạn là phải chi ra một khoản tiền thuế cho cả năm ngay trong tháng đầu tiên thôi.
Điều bạn thắc mắc có thể giải thích: số tiền nộp từng năm hay từng quý tuỳ thuộc vào cơ quan quản lý thuế. Ở Tp Ha nọi đã áp dụng hình thức dn tự kê khai tự nộp thuế mà không phải chờ thông báo nộp thuế của cơ quan thuế nữa.
Bạn không phải băn khoăn gì nếu bạn đã hạch toán như tôi nói ở trên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA