Thuế TNCN đối với các chuyên gia nước ngoài sang làm việc tại Việt Nam

• Thread starter NTA
  • Ngày gửi
N

NTA

Sơ cấp
2/6/04
6
0
1
Truy cập trang
Xin chào các anh chị trong diễn đàn. Em có một tình huống như thế này mong các anh chị và các bạn chỉ bảo giúp em.
Công ty em mới thành lập, do vậy trong quá trình lắp đặt các dây chuyền máy móc mới, công ty mẹ ở bên Nhật có cử các nhân viên sang để giúp đỡ bọn em về mặt kỹ thuật. Công ty em sẽ phải trả chi phí đi lại và chi phí ăn ở tại Việt Nam cho các nhân viên người Nhật đó.
Vậy cho em hỏi:
1.Các cá nhân đó có phải nộp thuế TNCN tại Việt Nam hay không biết là thời gian cư trú của các nhân viên đó tại Việt Nam dưới 183 ngày.
2. Khoản tiền trả cho chi phí đi lại và ở tại việt nam đó có phải chịu thuế nhà thầu hay không?
Em mong nhận được sự trợ giúp của các anh chị và các bạn. Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Xin chào các anh chị trong diễn đàn. Em có một tình huống như thế này mong các anh chị và các bạn chỉ bảo giúp em.
Công ty em mới thành lập, do vậy trong quá trình lắp đặt các dây chuyền máy móc mới, công ty mẹ ở bên Nhật có cử các nhân viên sang để giúp đỡ bọn em về mặt kỹ thuật. Công ty em sẽ phải trả chi phí đi lại và chi phí ăn ở tại Việt Nam cho các nhân viên người Nhật đó.
Vậy cho em hỏi:
1.Các cá nhân đó có phải nộp thuế TNCN tại Việt Nam hay không biết là thời gian cư trú của các nhân viên đó tại Việt Nam dưới 183 ngày.
2. Khoản tiền trả cho chi phí đi lại và ở tại việt nam đó có phải chịu thuế nhà thầu hay không?
Em mong nhận được sự trợ giúp của các anh chị và các bạn. Em cảm ơn rất nhiều.
Nếu Cty bạn không ký HĐ với cá nhân ( Chuyên gia lắp máy) và không chi trả trực tiếp cho cá nhân đó thì chuyên gia không phải nộp thuế TNCN.
Nếu các chi phí đi lại ăn ở và phí hỗ trợ lắp đặt quy định rõ trong hợp đồng thương mại giữa hai bên thì Cty bạn phải nộp thuế nhà thầu cho các khoản chi phí này. Tuy nhiên nếu trong HĐ thương mại có câu trói buộc: ...% còn lại sau khi lắp đặt chạy thử xong hoặc tương đương như thế thì sẽ bị đánh thuế nhà thầu trên tổng giá trị lô hàng ( Nếu ko tách đc chi phí chuyển giao công nghệ)
Thuế nhà thầu rất phức tạp, còn phụ thuộc vào nội dung chi tiết chủa hợp đồng thương mại nên ko thể căn cứ 1 vài câu hỏi mà trả lời hết đc!

N

NTA

Sơ cấp
2/6/04
6
0
1
Truy cập trang
Cam on bac da tra loi em.
Ban đầu em cũng nghĩ là không phải đóng thuế TNCN cho họ, tuy nhiên khi kiểm toán bên em họ vào, họ nói rằng bên em phải nộp thuế TNCN cho những chuyên gia này trên mức 25% của tổng thu nhập cho những ngày ở tại Việt nam.
Vậy các bác nào có quy định rõ ràng về việc này thì nói cho em rõ với.

Em cám ơn các bác.

N

NTA

Sơ cấp
2/6/04
6
0
1
Truy cập trang
Sao không có bác nào trả lời em thế này :(. Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì giúp em với.
Em xin cảm ơn.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Trước đây nếu chuyên gia sang VN mà không phải là đối tượng cư trú ở Việt nam thì phải đóng 25% thuế TNCN. Sau khi nộp xong thì xin xác nhận nộp thuế về Nhật bản sẽ được khấu trừ. Tuy nhiên từ 1.7.2007 đối tượng này không phải nộp thuế TNCN ở VN nữa (Theo Luật quản lý thuế và theo hiệp định tránh đánh thuế 2 lần giữa VN và Nhật bản).
Mà kiểm toán bảo cty bạn phải nộp thuế TNCN sao không hỏi luôn kiểm toán là theo văn bản nào đi???

• Like
Reactions: pigxinhxinh
P

pigxinhxinh

Guest
22/8/15
6
0
1
40
Nếu Cty bạn không ký HĐ với cá nhân ( Chuyên gia lắp máy) và không chi trả trực tiếp cho cá nhân đó thì chuyên gia không phải nộp thuế TNCN.
Nếu các chi phí đi lại ăn ở và phí hỗ trợ lắp đặt quy định rõ trong hợp đồng thương mại giữa hai bên thì Cty bạn phải nộp thuế nhà thầu cho các khoản chi phí này. Tuy nhiên nếu trong HĐ thương mại có câu trói buộc: ...% còn lại sau khi lắp đặt chạy thử xong hoặc tương đương như thế thì sẽ bị đánh thuế nhà thầu trên tổng giá trị lô hàng ( Nếu ko tách đc chi phí chuyển giao công nghệ)
Thuế nhà thầu rất phức tạp, còn phụ thuộc vào nội dung chi tiết chủa hợp đồng thương mại nên ko thể căn cứ 1 vài câu hỏi mà trả lời hết đc!
Bạn Bong 05 còn thường xuyên oline không vậy? có thể trao đổi với bạn về vấn đề này không?