Hợp đồng kiểm toán

• Thread starter hoangkhanh11
  • Ngày gửi
H

hoangkhanh11

Guest
5/9/08
12
0
0
35
tp ha noi
các bác ơi cho em hỏi: Một hợp đồng kiểm toán có ghi tên của những ktv tham gia cuộc kiểm toán đó. Nhưng đến khi có báo cáo kiểm toán thì bên công ty thuê mới phát hiện ra là các thành viên tham gia đó không có chứng chỉ hành nghề mà chỉ người ký báo cáo đó là một người khác( có chứng chỉ)

Ở tình huống này thì báo cáo đó vẫn đc chấp nhận đúng ko ạ?
Nhưng hợp đồng kiểm toán đó có đúng ko vậy các bác? trong hợp đồng ko có tên người ktv kia và những người tham gia đều ko có chứng chỉ hành nghề thì có vi phạm gì không?
Các bác giúp em với.:biggrin:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cuong78

Guest
30/9/08
14
0
0
Ha noi
các bác ơi cho em hỏi: Một hợp đồng kiểm toán có ghi tên của những ktv tham gia cuộc kiểm toán đó. Nhưng đến khi có báo cáo kiểm toán thì bên công ty thuê mới phát hiện ra là các thành viên tham gia đó không có chứng chỉ hành nghề mà chỉ người ký báo cáo đó là một người khác( có chứng chỉ)

Nhưng hợp đồng kiểm toán đó có đúng ko vậy các bác? trong hợp đồng ko có tên người ktv kia và những người tham gia đều ko có chứng chỉ hành nghề thì có vi phạm gì không?

Tất nhiên là OK rồi luật kiểm toán không quy định những người thực hiện trực tiếp việc kiểm toán phải có Chứng chỉ Kiểm toán viên họ thường được gọi là trợ lý kiểm toán còn việc soát xét lại báo cáo kiểm toán và ký trên báo cáo kiểm toán phải là người có chứng chỉ KTV ký mới được, nếu sau khi công bố báo cáo kiểm toán có sự sai sót thì bên bạn có quyền kiện cty kiểm toán và được pháp luật công nhận. Các công ty kiểm toán họ có nhiều trợ lý kiểm toán nhưng những người có CC KTV thì kg nhiều nhưng trình độ của các trợ lý Kt này cũng number one đấy

H

hoangkhanh11

Guest
5/9/08
12
0
0
35
tp ha noi
Tất nhiên là OK rồi luật kiểm toán không quy định những người thực hiện trực tiếp việc kiểm toán phải có Chứng chỉ Kiểm toán viên họ thường được gọi là trợ lý kiểm toán còn việc soát xét lại báo cáo kiểm toán và ký trên báo cáo kiểm toán phải là người có chứng chỉ KTV ký mới được, nếu sau khi công bố báo cáo kiểm toán có sự sai sót thì bên bạn có quyền kiện cty kiểm toán và được pháp luật công nhận. Các công ty kiểm toán họ có nhiều trợ lý kiểm toán nhưng những người có CC KTV thì kg nhiều nhưng trình độ của các trợ lý Kt này cũng number one đấy

uhm em cũng nghĩ vậy nhưng em chỉ băn khoan là ở hợp đồng kiểm toán thì không có ghi tên ai có chứng chỉ hành nghề cả. Điều này có đc chấp nhận không nó có vi phạm luật j ko?
Em đã tham khảo chuẩn mực số 210 về hợp đồng kiểm toán thì ko thấy có quy đinh j liên quan đến việc này. Nhưng vẫn thấy băn khoăn lắm.
Mong các bác góp ý cho em nhé:012:

H

huyennguyen1507

Trung cấp
28/10/04
132
6
18
hanoi

Hiện tại, theo các văn bản quy phạm pháp luật về kiểm toán thì không bắt buộc Kiểm toán viên ký báo cáo kiểm toán (có chứng chỉ CPA) phải tham gia trực tiếp cuộc kiểm toán. Trường hợp khách hàng yêu cầu có Kiểm toán viên (có chứng chỉ CPA) tham gia cuộc kiểm toán, hoặc nếu có những thoả thuận cụ thể khác về nhân sự (số năm kinh nghiệm của trợ lý kiểm toán)thì cần nêu rõ trong hợp đồng để có căn cứ xử lý khi công ty kiểm toán không thực hiện đúng hợp đồng.

Kiểm toán viên ký báo cáo có thể thực hiện soát xét file kiểm toán để bao quát được các rủi ro, đảm bảo cuộc kiểm toán tuân thủ đúng chuẩn mực kiểm toán là được, không nhất thiết phải tham gia trực tiếp cuộc kiểm toán.

G

gacon88

Chiếpchiếp, chiếpchiếp...
4/9/08
113
3
16
HN
may quá,mình cũng đang có thắc mắc tương tự thì có bạn hoangkhanh11 hỏi trước và các bạn cũng đã giải đáp rõ ràng rùi.tuy nhiên,mình muốn biết những văn bản quy phạm pháp luật mà các bạn nhắc tới là gì,để mình down về và tham khảo.giúp mình nhé.cảm ơn các bạn rất nhiều

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Các văn bản đó chính là những chuẩn mực, những quy định và quy chế hiện hành của BTC ban hành.
Em có thể tìm tài liệu tại các website: vacpa.org.vn_kiemtoan.com.vn

G

gacon88

4/9/08
113
3
16
HN
huhu.sáng mai e phải trả bài rùi mà vẫn chưa tìm được mấy văn bản đó.hic,không có bằng chứng cụ thể là nhóm thuyết trình bọn e sẽ bị "quay" kĩ lắm.

kinhcan007

kinhcan007

Cao cấp
15/8/07
539
4
0
Ha noi
Làm gì mà mít ướt thế em? Tại sao không nói sớm, anh sẽ mail cho? Rút kinh nghiệm lần sau, cần cái gì thì nhớ hỏi rõ ràng ngay thì mọi người mới giúp em được chứ? Cứ hỏi chung chung đại khái như thế làm sao mà giúp được?

G

gacon88

4/9/08
113
3
16
HN
hihi.lan sau se ko tai pham...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA