Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền ăn ca, các khoản trích theo lương tại DN xây lắp

• Thread starter HAILONGNGUYENBA
  • Ngày gửi
H

HAILONGNGUYENBA

Guest
24/11/07
94
1
0
45
Ha noi
Xin hỏi mọi người, các khoản trích theo lương BHXH, BHYT, KPCĐ có trích trên lương phụ không? Tiền ăn ca mình thấy phát sinh trực tiếp ở từng công trình nhưng vẫn cho vào 627 để phân bổ, như vậy theo mình chưa hợp lý, bác nào giải thích giúp với. Nếu có văn bản kèm theo càng tốt. Cám ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phanhaiyen

Guest
2/8/08
19
0
1
38
ha noi - Vinh cicty
các khoản BHXH, BHYT, KPCĐ chỉ trích trên lương cơ bản thôi. tiền ăn ca cho vào 627 cũng được mà

H

honghang1102

Trung cấp
22/9/08
59
0
0
Thanh Hoa
Tiền ăn ca hạch toán vào chi phí là đương nhiên rồi. Nếu bạn hạch toán vào TK 334 sẽ làm quỹ tiền lương tăng ko hợp lý. BHCH, BHYT đương nhiên năm trong quỹ tiền lương rồi

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Tiền ăn ca cũng là chi phí để tái tạo sức lao động mà, cho vào chi phí 627 là đúng rồi.

T

toankct2007

Guest
5/6/08
19
0
1
44
hd
Các bác giải quyết em câu này giúp em với.
Cty em làm về xây lắp và gia công kết cấu thép.
Các công trình mình nhận được hầu hết phải ký hợp đồng thuê nhân công bên ngoài.
Vấn đề là ở chỗ Ông Giám Đốc ký hợp đồng với cty khác về mặt nhân công và trong hợp đồng ghi là trả 4tr/người/tháng nhưng không có điều khoản nào về việc chi tiền ăn ca cho đội quân này. nhưng ông ấy nói là mình phải thanh toán tiền ăn cho họ 2 bữa/người/ngày mỗi bữa là 12.000đ. vậy là nếu tính công là 26công/người/tháng thì mỗi tháng mất 624.000đ cho một người.
(anh em lưu ý là khoản tiền này chi không có trong điều khoản hợp đồng là bên mình phải chi 2 bữa ăn ca cho một lao động/ngày)
mình biết là đối với tiền ăn ca của công nhân không được vượt quá 1 tháng lương cơ bản đối với công nhân viên trong công ty, còn nhân công thuê ngoài thì ko rõ lắm
mình đã phải chi 2 lần tổng cộng 28triệu rồi.
bây giờ cần những gì nữa để hợp thức hoá khoản tiền này?
vậy khoản tiền này mình hạch toán như thế nào? ghi rõ bút toán
có cho vào các khoản phụ cấp theo lương không?
hay mình hạch toán luôn và chi phí công trình (Tk 627)?
mong các anh em giải quyết giúp!!!! rất gấp cần giúp đỡ nhanh

Sửa lần cuối:
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tiền ăn ca hạch toán vào chi phí là đương nhiên rồi. Nếu bạn hạch toán vào TK 334 sẽ làm quỹ tiền lương tăng ko hợp lý. BHCH, BHYT đương nhiên năm trong quỹ tiền lương rồi

Theo chế độ KT thì các khoản thu nhập của NLD đều hạch toán qua 334, vv ăn ca cũng phải ghi vào 334 đấy bạn à.

N

namdongson

Guest
1/10/13
1
0
0
43
Cam Pha Quang Ninh
Ðề: Tiền ăn ca, các khoản trích theo lương tại DN xây lắp

Các bác cho em hỏi tý Cty em tự tổ chức ăn ca cho lái xe, công nhân, ngày 3 ca vượt quá quy định của nhà nước 730đ/1người/1tháng thì hạch toán thế nào với ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA