Mỗi tuần một chuyên đề

Quên không khai báo chỉ tiêu [23] , làm thế nào?

• Thread starter VIETCOM Group
  • Ngày gửi
V

VIETCOM Group

Sơ cấp
22/9/08
15
0
1
43
HN
Chào các bác,
Các bác giúp em một chút ạ, vào tháng 04,06,07/2008 em quên ko khai báo chỉ tiêu [23], giờ em không biết phải làm những gì ạ ? Em đã đọc các bài các bác hướng dẫn rồi, nhưng em vẫn chưa hiểu cụ thể phải làm những cái gì ? em muốn làm luôn để nộp trong tháng 10 này, vậy các bác hướng dẫn giúp em với nhé chi tiết một chút ạ, em xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VIETCOM Group

Sơ cấp
22/9/08
15
0
1
43
HN
À cho em hỏi thêm, nếu mình không bổ xung , mình cứ để như thế có sao ko ạ ?

phuongthao2784

phuongthao2784

Trung cấp
21/3/08
95
0
6
39
Vinh Phuc
Bạn rơi vào trường hợp giống mình lần đầu tiên đi làm báo cáo thuế rồi. Mình ko biết đơn vị bạn do đâu quản lý và có khác với mình ko, nhưng khi mình gặp vấn đề này mình có gọi điện đến phòng tuyên truyền và người quản lý đơn vị mình ở cục thuế nhờ họ hướng dẫn. Vậy nên bạn thử gọi điện đến đó hỏi xem. Còn trường hợp của mình thì mình chỉ có làm tờ khai bổ sung cho kỳ tính thuế đó thôi. Thiếu kỳ nào thì làm bổ sung cho kỳ đó. Bạn khai vào tờ khai bổ sung mẫu số 01/KHBS, bạn điều chỉnh tăng hay giảm thì ghi tương ứng chỉ tiêu 23 vô. Sau đó in bảng KHBS này cùng với mẫu 01/GTGT vậy là được rồi. Nhớ in 2 bản để lấy về một bản.
Mình nghĩ làm bổ sung này ko có gì rắc rối cả, bạn nên làm luôn đi để còn được khấu trừ thuế chứ? Theo ý kiến chủ quan của mình thì biết sai mà ko sửa là có vấn đề như vậy lúc có vấn đề xảy ra hối cũng muộn. Mình nghĩ bạn nên làm bổ sung sẽ tốt cho cả bạn và công ty bạn.
Thân!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vấn đề ở chỗ bạn đã không kê khai vào chỉ tiêu 23 thì coi như số thuế GTGT đầu vào của bạn trong các kỳ đó là không được khấu trừ (có thể được hiểu là dùng cho việc sản xuất, kinh doanh hàng hóa không chịu thuế VAT). Hơn nữa thời gian điều chỉnh kê khai của bạn cho chỉ tiêu 23 này cũng bị giới hạn chứ không phải bạn đã kê khai vào bảng kê 02 rồi thì có thể điều chỉnh chỉ tiêu 23 bất cứ khi nào. Đây là lỗi kê khai so sơ xuất, bạn nên làm công văn trình bày với cục thuế, chi cục thuế để có thể xem xét cho bạn kê khai lại các tháng đã kê khai thiếu chỉ tiêu 23. Nếu được phê duyệt thì bạn không vần làm lại các bảng kê mà nhập thẳng trực tiếp vào chỉ tiêu 23 rồi kèm theo bản giải trình là được.

V

VIETCOM Group

Sơ cấp
22/9/08
15
0
1
43
HN
Đơn vị quản lý bên mình là chi cục thuế Quận Hoàng Mai - Hà nôi . Cảm ơn mọi người !

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
217
0
0
Hà Nội&Nam Định
Cái này mình cũng từng gặp rùi`. Bạn làm một tờ khai mới chuẩn nhé, sau đó bạn kèm cùng với tờ khai nhầm bạn đã nộp mà bạn giữ 1 bản ý. Bạn mang lên và nộp bình thường được mà. Làm nhanh bạn nhé.

V

VIETCOM Group

Sơ cấp
22/9/08
15
0
1
43
HN
Cái này mình cũng từng gặp rùi`. Bạn làm một tờ khai mới chuẩn nhé, sau đó bạn kèm cùng với tờ khai nhầm bạn đã nộp mà bạn giữ 1 bản ý. Bạn mang lên và nộp bình thường được mà. Làm nhanh bạn nhé.

Thế có phải làm bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh Mẫu 01/KHBS không ạ ?

V

VIETCOM Group

Sơ cấp
22/9/08
15
0
1
43
HN
Vấn đề ở chỗ bạn đã không kê khai vào chỉ tiêu 23 thì coi như số thuế GTGT đầu vào của bạn trong các kỳ đó là không được khấu trừ (có thể được hiểu là dùng cho việc sản xuất, kinh doanh hàng hóa không chịu thuế VAT). Hơn nữa thời gian điều chỉnh kê khai của bạn cho chỉ tiêu 23 này cũng bị giới hạn chứ không phải bạn đã kê khai vào bảng kê 02 rồi thì có thể điều chỉnh chỉ tiêu 23 bất cứ khi nào. Đây là lỗi kê khai so sơ xuất, bạn nên làm công văn trình bày với cục thuế, chi cục thuế để có thể xem xét cho bạn kê khai lại các tháng đã kê khai thiếu chỉ tiêu 23. Nếu được phê duyệt thì bạn không vần làm lại các bảng kê mà nhập thẳng trực tiếp vào chỉ tiêu 23 rồi kèm theo bản giải trình là được.

Thế còn phải làm cả công văn nữa ạ? Em thấy Mọi người nói nộp là họ nhận thôi mà,

V

VIETCOM Group

Sơ cấp
22/9/08
15
0
1
43
HN
Cho em hỏi là ở tờ khai 01/GTGT lần này (khai cho tháng 09) em phải công thêm vào chi tiêu [11] (cộng thêm thuế khấu trừ của các tháng trước chưa khai) hay là em phải cộng 3 tháng (4,6,7 chưa được khai) và nhập vào chi tiêu [18] (điều chỉnh tăng) ? Hay là không phải khai? Hay là phải thế nào ạ ??? Và có phải nộp lại cái bản cũ (khai sai) cho bên chi cục thuế ko ạ ?

N

ntv187

Sơ cấp
26/3/08
28
0
1
Ha Noi
trường hợp của bạn giống của mình, đang phân vân thì gặp, may wá!
Mình cóhỏi cán bộ thuế, nhưng họ nói là fải nộp phạt hành chính, đọc thông tư 61/2007/btc để biết thêm.
Nhưng theo các bạn nói là mình làm 1 công văn giải trình việc kê khai sót, và cộng vào chỉ tiêu {23} kỳ này số tiền mình đã kê sót, đúng ko ah?

T

thuylinh3000

Guest
24/4/08
10
0
0
36
Hà Nội
hic , giống mình rùi , nhưng mà nếu tháng 4,5,6 bạn chưa điều chỉnh thì bây giờ phải nộp phạt 1tr1 mới được. đúng là làm lại như mọi ng nói nhưng mà trog vòng 90 ngày cơ , hic , lần trước mình điều chỉnh hơn 100k thôi nên thà ko điều chỉnh còn hơn ,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA