Mỗi tuần một chuyên đề

Lương tháng 13 đ/v NV nghỉ việc giữ năm

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
2 nv tgian làm việc tại cty như nhau, nhưng A thì nghỉ việc vào giữa năm 2008, còn B thì nghỉ việc vào cuối năm, nên B dc hưởng lương tháng 13, còn A thì không dc vì giữa năm ko g/quyết lương 13.
Vậy có gi bất công k nhỉ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Tôi hỏi bạn: Lương tháng 13 là tiền lương được trả với mục đích gì?

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
2 nv tgian làm việc tại cty như nhau, nhưng A thì nghỉ việc vào giữa năm 2008, còn B thì nghỉ việc vào cuối năm, nên B dc hưởng lương tháng 13, còn A thì không dc vì giữa năm ko g/quyết lương 13.
Ờ héng, nghĩ một chút cũng thấy hay hay à nha!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
hờ hờ... zậy cố ở đến lúc đượchưorng lương tháng thứ 13.
Mà lương tháng thứ 13 của nhữg ng chỉ làm việc vài tháng tại công ty là khác đó, ko như người làm đủ cả năm (QĐ tại công ty tớ, heheheh)
Còn người nghỉ giữa năm thì sang công ty mới cũng có lương thág 13, lại có thêm trợ cấp thôi ziệc nữa, chẹp chẹp, nếu đủ đkiện

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tôi hỏi bạn: Lương tháng 13 là tiền lương được trả với mục đích gì?

mục đích: cty làm ăn có lợi nhuận, muốn trích 1 fần LN đó cho NLĐ đã có công đóng góp cho cty, thế thôi! vậy chẳng nhẽ người nghĩ giữ năm fần đóng góp ít hơn người kia ah?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
hờ hờ... zậy cố ở đến lúc đượchưorng lương tháng thứ 13.
Mà lương tháng thứ 13 của nhữg ng chỉ làm việc vài tháng tại công ty là khác đó, ko như người làm đủ cả năm (QĐ tại công ty tớ, heheheh)
Còn người nghỉ giữa năm thì sang công ty mới cũng có lương thág 13, lại có thêm trợ cấp thôi ziệc nữa, chẹp chẹp, nếu đủ đkiện

- lương tháng 13 tính = lương chính /12 x số tháng NLĐ làm việc trong năm, vậy là hợp lý!
- đang bàn cty hiện tại mà wrong ha, ko nói đến cty mới làm gì, mà người nghĩ sau cũng có trợ cấp thôi việc mà, đằng nào mình cũng thấy có bất công.

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai

Nghĩ nữa chừng công ty thua lỗ thì bất công với ai đây.
Mình nghĩ lương đó được xác định dựa trên kết quả kinh doanh của đơn vị, có thể lương tháng 13 cao hơn rất nhiều so với lương tháng.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nghĩ nữa chừng công ty thua lỗ thì bất công với ai đây.
Mình nghĩ lương đó được xác định dựa trên kết quả kinh doanh của đơn vị, có thể lương tháng 13 cao hơn rất nhiều so với lương tháng.

ok, vậy sao a k nghĩ là cty sẽ có lợi nhuận.?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Lương tháng thứ 13 mà chờ lợi nhuận sau thuế thì đến bao giờ. Nhứt là đối với công ty mới hoạt động
Mặt khác, lương tháng 13 là phần động viên tinh thần cho người lao động. Người ta nói "1 đống tiền công ko bằng 1 đồng tiền thưởng". Chính sách nhân sự chút chứ.
@ 4 mắt: hờ hờ..nói bất công như pác thì chẳng bao giờ có công bằng cả. Nhìn cả quá trình dài chứ. Mà chẳng công ty nào muốn tiết kiệm lại cho NV nghỉ giữa năm để Tk tiền lương tháng 13 cả, hì hì..
Suy nghĩ như pác thì em cũng cố làm việc đến hết tháng 1 âm lịch năm sau để nhận lương tháng 13, hì hì...
Đôi khi nghỉ việc hay ko do nhiều thứ, nếu đã có tư tưởng đi (chắc nơi khác offer lương cao hơn) thì đi luôn, chứ nghĩ j những chuyện đó nữa :D

F

FOV2

Guest
30/5/05
23
0
1
53
HCMC
Ở chỗ mình hơi khác 1 tí:
Hai người cùng nghỉ giữa năm, nhưng anh A bị ghét nên không được lãnh lương tháng 13, còn anh B được thương nên cuối năm vẫn được lãnh.
Không biết lương tháng 13 của anh B có được tính là chi phí hợp lý không?
Mong các bác cho ý kiến vì gần cuối năm rồi.
Cám ơn trước nhé

D

daiansgt

Guest
29/8/08
4
0
0
Ban à.tháng lương 13 phải có trong thoả ươc lao động hay hợp đồng lao động (trong đó sẽ có điều kiện được hưởng )

D

daiansgt

Guest
29/8/08
4
0
0
Việc duoc lanh tháng luong 13 phai co HĐKT công ty duyệt.Nếu trong HDLD hay thoả uoc co ghi thi duoc tinh là chi phi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA