Chỉ rõ 2 cách tính lãi suất vay tín chấp (Dư nợ ban đầu + dư nợ thực tế giảm dần)

• Thread starter duanhngheo
  • Ngày gửi
D

duanhngheo

Guest
14/10/08
1
0
1
Cao Bang
Các bạn ơi, phân biệt giúp mình 2 cách tính lãi vay tín chấp được không. Trên dư nợ ban đầu và dư nợ thực tế giảm dần.

Ví dụ:
Ngân hàng A áp dụng lãi suất là 13% một năm với cách tính là trên dư nợ ban đầu. Khách hàng vay 30 triệu trong 18 tháng, tính ra mỗi tháng sẽ phải trả gốc là 1.666.667 đồng và lãi là 325.000 đồng. Tổng lãi phải trả trong 12 tháng là 5.850.000 đồng.

Trong khi đó, Ngân hàng B áp dụng lãi suất 18% một tháng với cách tính là trên dư nợ thực tế giảm dần. Khách hàng vay 30 triệu trong 18 tháng. Với cách xác định gốc và lãi phải trả theo niên kim, tức là trả nợ gốc và lãi cố định hàng tháng thì tổng lãi phải trả của khách hàng là 4.097.447 đồng.

Trong 2 cách tính của 2 ngân hàng trên thì mỗi tháng (trả gốc + lãi có khác nhau). Phân biệt và giải thích giúp mình 2 cách tính trên...

Xin chân thành cảm ơn !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
I

itbanking

Guest
11/12/08
4
0
0
40
Ha Noi
Đơn giản thôi bạn: Dư nợ giảm dần & Dư nợ ban đầu

Dư nợ: là khoảng nợ bạn đang vay ngân hàng, nó sẽ ghi bên Nợ của chữ T trong hạch toán nên gọi là dư nợ

Giảm dần: số tiền lãi sẽ bạn sẽ nộp hàng tháng giảm đi, nếu gốc giảm đi

Ban đầu: số tiền lãi của bạn sẽ nộp hàng tháng ko hề giảm mặc dù bạn gốc đã giảm

Bạn vay 120tr theo Dư nợ ban đầu lãi suất 10%/tháng, trong vòng 1 năm nghĩa là hàng tháng bạn trả Lãi 12tr + 10tr Gốc = 22 tr, cứ như vậy 12 tháng bạn trả 264tr

Bạn vay 120tr theo Dư nợ giảm dần lãi suất 10%/tháng, trong vòng 1 năm mỗi tháng bạn trả Gốc 10tr + Lãi(tính theo gốc) .

Tháng đầu Lãi 12tr + 10tr Gốc = 22tr
Tháng 2: Lãi = 10%*110tr (gốc) + 10tr Gốc
Tháng 3: lãi = 10%*100tr(gốc) + 10tr Gốc . Có công thức tính rồi nhé

Như vậy, thì Dư nợ giảm dần sẽ có lợi hơn cho người vay thế thì chúng ta tội gì phải vay Dư nợ ban đầu? Đó là do hợp đồng giữ bank và người vay ký kết, khi bạn bí tiền quá rồi thì bạn vẫn phải chấp nhận:ladiesman

T

tunglv

Guest
27/2/08
40
0
6
Black hole
thực tế thì lãi dư nợ ban đầu trong các hợp đồng tại một thời điểm xác định thấp hơn khá nhiều so với lãi của dư nợ giảm dần, tính ra trong ngắn hạn thì tổng số lãi phải trả cũng tương đương nhau thôi. ví dụ hiện nay các ngân hàng cổ phần đang cho vay với lãi suát 12,75% đối với dư nợ giảm dần nhưng với hợp đồng tín dụng theo dư nợ ban đầu thì lãi chỉ là 8%/năm mà thôi

C

cavoixanh

Guest
18/5/07
25
0
0
41
hanoi
Các bạn nói hoàn toàn đúng rồi, tuy nhiên rằng dư nợ ban đầu và dư nợ thực tế đều có cái hay riêng của nó, nếu bạn vay theo dự nợ thực tế nhưng trong vòng 01 năm mà bạn có tiền trả ngay thì bạn hoàn toàn có lợi, vì lãi suất theo dư nợ thực tế thường thấp hơn lãi suất theo dư nợ thực tế, tuy nhiên các bạn cũng cần chú ý điều khoản trên hợp đồng là khi bạn trả trước có bị mất phí trả trước hạn hay không nhé, nếu không mất phí thì việc vay theo dự nợ ban đầu không có gì quá lo ngại đâu

H

hungvaytn

Guest
26/11/12
1
0
0
34
con ga
Ðề: Chỉ rõ 2 cách tính lãi suất vay tín chấp (Dư nợ ban đầu + dư nợ thực tế giảm dần)

cảm ơn bạn, cách tính vay tín chấp cảu bạn rất hay

Sửa lần cuối:
Đ

Đủm nhỏ

Guest
14/7/15
3
0
1
26
Các bạn ơi, phân biệt giúp mình 2 cách tính lãi vay tín chấp được không. Trên dư nợ ban đầu và dư nợ thực tế giảm dần.

Ví dụ:
Ngân hàng A áp dụng lãi suất là 13% một năm với cách tính là trên dư nợ ban đầu. Khách hàng vay 30 triệu trong 18 tháng, tính ra mỗi tháng sẽ phải trả gốc là 1.666.667 đồng và lãi là 325.000 đồng. Tổng lãi phải trả trong 12 tháng là 5.850.000 đồng.

Trong khi đó, Ngân hàng B áp dụng lãi suất 18% một tháng với cách tính là trên dư nợ thực tế giảm dần. Khách hàng vay 30 triệu trong 18 tháng. Với cách xác định gốc và lãi phải trả theo niên kim, tức là trả nợ gốc và lãi cố định hàng tháng thì tổng lãi phải trả của khách hàng là 4.097.447 đồng.

Trong 2 cách tính của 2 ngân hàng trên thì mỗi tháng (trả gốc + lãi có khác nhau). Phân biệt và giải thích giúp mình 2 cách tính trên...

Xin chân thành cảm ơn !

Đ

Đủm nhỏ

Guest
14/7/15
3
0
1
26
Đơn giản thôi bạn: Dư nợ giảm dần & Dư nợ ban đầu

Dư nợ: là khoảng nợ bạn đang vay ngân hàng, nó sẽ ghi bên Nợ của chữ T trong hạch toán nên gọi là dư nợ

Giảm dần: số tiền lãi sẽ bạn sẽ nộp hàng tháng giảm đi, nếu gốc giảm đi

Ban đầu: số tiền lãi của bạn sẽ nộp hàng tháng ko hề giảm mặc dù bạn gốc đã giảm

Bạn vay 120tr theo Dư nợ ban đầu lãi suất 10%/tháng, trong vòng 1 năm nghĩa là hàng tháng bạn trả Lãi 12tr + 10tr Gốc = 22 tr, cứ như vậy 12 tháng bạn trả 264tr

Bạn vay 120tr theo Dư nợ giảm dần lãi suất 10%/tháng, trong vòng 1 năm mỗi tháng bạn trả Gốc 10tr + Lãi(tính theo gốc) .

Tháng đầu Lãi 12tr + 10tr Gốc = 22tr
Tháng 2: Lãi = 10%*110tr (gốc) + 10tr Gốc
Tháng 3: lãi = 10%*100tr(gốc) + 10tr Gốc . Có công thức tính rồi nhé

Như vậy, thì Dư nợ giảm dần sẽ có lợi hơn cho người vay thế thì chúng ta tội gì phải vay Dư nợ ban đầu? Đó là do hợp đồng giữ bank và người vay ký kết, khi bạn bí tiền quá rồi thì bạn vẫn phải chấp nhận:ladiesman

Ví dụ:

Xin chân thành cảm ơn !

Bạn đang muốn đầu tư kinh doanh vào một lĩnh vực nào đó nhưng không có nguồn vốn. Hãy đến với
ngân hàng techcombank chúng tôi để được hướng dẫn vay vốn ngân hàng mà không cần tài khoản thế
chấp, thủ tục nhanh gọn.
Chúng tôi sẽ có nhân viên trực tiếp hướng dẫn cho bạn cách thức vay và lãi suất vay như thế nào để
thuận lợi cho bạn nhất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA