Nhập kho 155, xác định giá vốn

• Thread starter khahoan
  • Ngày gửi
K

khahoan

Guest
Gia đình WKT có ai biết cho tôi hỏi tí:
Có một người bạn hỏi mình về trường hợp của Cty bạn ấy như sau:
Cty đó là Cty khai thác nước khoáng đóng chai(bình) và có nhập kho thành phẩm 155 nhưng phải định khoản thế nào trong trường hợp này ??
Nợ 155
Có ???
Và để xác định được giá vốn của sản phẩm bán ra là như thế nào ?
Biết Cty này chỉ có một số chi phí như KHTSCĐ; Lương- BHXH,BHYT; Chi phí điện, điện thoại. và không có nguyên liệu đầu vào vì nước là lấy từ giếng khoan sau đó xử lý đóng chai.

Mong các sư phụ chỉ giúp! Thanks verymuch

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Theo mình thì hạch toán:
nợ 155
Có 154

Và 154 là gì:

Nước khai thác thiên nhiên đương nhiên phải có chi phí đầu vào. Toàn bộ đầu vào tập hợp vào TK154. Ví dụ như: lương công nhân khai thác, khấu hao máy móc thiết bị dùng cho khai thác, điện để chạy máy, chi phí mua chai lọ, đóng tem nhãn v.v... Nói chung là toàn bộ những khoản chi phí để ra được thành phẩm bạn có. Chi phí tôi nói ở đây là chi phí trực tiếp sản xuất ra sản phẩm. Còn chi phí gián tiếp đương nhiên phản ánh vào tài khoản 642.

Mong các bạn xem xét và cho ý kiến nhé.

V

vanacca

Guest
Trong trường hợp này: các Bác đã tính trong chi phí phần thuế tài nguyên chưa đấy và các khoản phí môi trường nữa.

Việc tập hợp chi phí đơn giản thôi, các chi phí nào liên quan tới sản xuất trực tiếp sản phẩm thì phải cộng vào, chú ý đến cách thức để dở dang cuối kỳ như thế nào. Hoạt động sản xuất này có dở dang đấy chứ?

Giá cả nhiều khi xác định trên quan hệ cung - cầu, còn phương pháp thông thường là giá vốn cộng lãi, Các Bác có cách nào khác không?

Sau khi thống nhất các vấn đề xử lý trên, việc hạch toán kế toán đơn giản thôi, như cách của Bác Ngaact cũng vậy.

Hì, hì...Bác nào có "cao kiến" gì ra trao đổi cùng Junior nhé.

Thanks

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Mina cũng đồng ý với các bạn ở điểm này. Chắc tại bạn kế toán đó thấy hiện giờ đang siêu lợi nhuận quá nên bạn ấy lo là phải.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA