Cách hạch toán các khoản chi không có Hóa đơn

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không? Nhưng khi xác định chi phí chịu thuê TNDN thì mình loại những khoản chi này ra. Không biết là có được không vậy mọi người. Thanks mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Được chứ sao không bạn.

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Nhưng khoản chi đó mặc dù không có hóa đơn nhưng vẫn là chi phí thực tế của doanh nghiệp, nên bạn vẫn hạch toán vào chi phí kế toán bình thường
Tuy nhiên nên để những khoản đó vào một TK riêng, để tiện việc loại ra khi xác định chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.
Thân!

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào bạn
Như vậy là không ổn đâu bạn, đã là chi phí thì đều được tính để giảm trừ doanh thu tính thuế TNDN chứ. Bạn đã tính là chi phí mà lại treo không chi phí đấy không cho vào đâu để tất toán TK chi phí đó thì đâu có được chứ . Bạn định để dư Tk chi phí đó mãi sao.
Khi có quyết định thanh tra của cơ quan thuế đối với khoản chi không có hoá đơn thì bạn lấy gì làm căn cứ để giải trình đây chứ. Không ổn đây bạn ơi, kiểm tra lại nhé.
Chúc bạn thành công

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Chào bạn
Như vậy là không ổn đâu bạn, đã là chi phí thì đều được tính để giảm trừ doanh thu tính thuế TNDN chứ. Bạn đã tính là chi phí mà lại treo không chi phí đấy không cho vào đâu để tất toán TK chi phí đó thì đâu có được chứ . Bạn định để dư Tk chi phí đó mãi sao.
Khi có quyết định thanh tra của cơ quan thuế đối với khoản chi không có hoá đơn thì bạn lấy gì làm căn cứ để giải trình đây chứ. Không ổn đây bạn ơi, kiểm tra lại nhé.
Chúc bạn thành công

Có lẽ bạn còn ít kinh nghiệm làm kế toán nên mới nói thế. Bạn có thấy văn bản hay qui định nào nói là tất cả chi phí đều được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thuế TNDN chưa. Còn câu "Bạn đã tính là chi phí mà lại treo không chi phí đấy không cho vào đâu để tất toán TK chi phí đó thì đâu có được chứ" thì mình không hiểu bạn đang nói gì. Lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau. Tất cả chi phí cho dù có hay không có hóa đơn đều được tính là chi phí và xác định lợi nhuận kế toán, nhưng chỉ những chi phí hợp lý, hợp lệ mới được chấp nhận để xác định thu nhập chịu thuế TNDN thôi. Có nghĩa là, khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN phải loại đi những chi phí không hợp lý, hợp lệ mà chi phí không có hóa đơn là 1 dạng của những chi phí không hợp lý, hợp lệ.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào bạn gaucon nhé
Bạn nói vậy mình chấp nhận là đúng. Nhưng muốn câu nói của bạn có chính xác hay không thì mời bạn chờ tới khi cơ quan thuế ra quyết định quyết toán nhé.
Mình chúc bạn luôn là người may mắn nhất.

M

MB86

Guest
25/10/08
6
0
0
hp
Thế tóm lại ai đúng ai sai?Hix.Tớ cũng mới nên muốn học hỏi thêm?
Tiện thể cho tớ hỏi,Hoá đơn ghi là Hoá đơn bán hàng(ko phải Hoá đơn bán lẻ nhé mà hình thức giống Hoá đơn GTGT ý).Nhiều nhà cung cấp dùng hoá đơn loại này,có kí hiệu,số HD,mã số thuế để bán cho mình một số thứ có gtrị trên 100K?TH này tớ thấy các chị chỗ tớ vẫn thanh toán bình thường mà ko đc khấu trừ thuế?
Tóm lại tớ muốn hỏi TH nào thì nhà cung cấp dùng HD loại này còn mình thì thanh toán mà ko đc khấu trừ thuế đầu vào?
Mecxi^^!!!

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào bạn MB86
Hoá đơn bán hàng thông thường hay còn gọi là hoá đơn trực tiếp. Những cá nhân đăng ký kinh doanh hay cửa hàng thì sử dụng loại hoá đơn này, Hoá đơn này khi mua về người mua sẽ không được khấu trừ thuế. Khi mua về vẫn tính chi phí bình thường và là căn cứ để tính thuế TNDN nhé.
Chúc bạn thành công và luôn vui vẻ.

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Thế tóm lại ai đúng ai sai?Hix.Tớ cũng mới nên muốn học hỏi thêm?
Tiện thể cho tớ hỏi,Hoá đơn ghi là Hoá đơn bán hàng(ko phải Hoá đơn bán lẻ nhé mà hình thức giống Hoá đơn GTGT ý).Nhiều nhà cung cấp dùng hoá đơn loại này,có kí hiệu,số HD,mã số thuế để bán cho mình một số thứ có gtrị trên 100K?TH này tớ thấy các chị chỗ tớ vẫn thanh toán bình thường mà ko đc khấu trừ thuế?
Tóm lại tớ muốn hỏi TH nào thì nhà cung cấp dùng HD loại này còn mình thì thanh toán mà ko đc khấu trừ thuế đầu vào?
Mecxi^^!!!
Kê khai, hạch táon bình thường và là chi phí hợp lệ để tính chi phí thuế TNDN nhưng không được khấu trừ vì HĐ bán hàng đó có dòng thuế GTGT đâu mà được khấu trừ.

v200vn

v200vn

Trung cấp
Chào bạn gaucon nhé
Bạn nói vậy mình chấp nhận là đúng. Nhưng muốn câu nói của bạn có chính xác hay không thì mời bạn chờ tới khi cơ quan thuế ra quyết định quyết toán nhé.
Mình chúc bạn luôn là người may mắn nhất.

Ko cần phải chờ đâu bạn, bạn gaucon nói là hoàn toàn chính xác đấy!

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào cả nhà – không hiểu ý em rùi
Bạn gaucon bảo là chính xác, nhưng em chưa tin chắc nếu bên bạn nào đã và đang làm như vậy, lúc nào có quyết định sau khi quyết táon của cơ quan thuế xin gửi cho em một bản nhé. Em mới tin thực sự là bạn gaucon nói đúng hay không nhé. Vì chính bản thân em đã lầm twongr trong chuyện này.
Chúc cả nhà có cách hạch toán đúng đắn nhất.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Chào cả nhà – không hiểu ý em rùi
Bạn gaucon bảo là chính xác, nhưng em chưa tin chắc nếu bên bạn nào đã và đang làm như vậy, lúc nào có quyết định sau khi quyết táon của cơ quan thuế xin gửi cho em một bản nhé. Em mới tin thực sự là bạn gaucon nói đúng hay không nhé. Vì chính bản thân em đã lầm twongr trong chuyện này.
Chúc cả nhà có cách hạch toán đúng đắn nhất.

Chào bạn minhtoan. Rất hân hạnh làm quen với bạn. Mình xin trao đổi thêm một tí nhé.
Lợi nhuận kế toán khác với thu nhập chịu thuế vì chi phí kế toán khác với chi phí thuế. Điều này cũng dễ hiểu vì luật kế toán và luật thuế khác nhau.

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Chào bạn
Chúc bạn thành công

Cái màu đỏ sai.
- Chi phí thì có chi phí ko hợp lý và chi phí hợp lý.
- Đối với khoản chi ko có Hóa đơn vẫn cho vào chi phí Kế toán, đến Quyết toán thuế TNDN loại ra.
Phân biệt chi phí Kế toán và chi phí Thuế.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không? Nhưng khi xác định chi phí chịu thuê TNDN thì mình loại những khoản chi này ra. Không biết là có được không vậy mọi người. Thanks mọi người nhiều!

Khi đi cày ruộng thì phải vác theo cày, nếu không có cày thì không cày nên ruộng.Cũng giống như các khoản chi mà không có hoá đơn,chứng từ thì lấy gì hạch toán.==>> mà đã không hạch toán thì đâu có mà để loại ra.
Tóm lại: không có hồ thì không thể khoáy thành bột.

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Khi đi cày ruộng thì phải vác theo cày, nếu không có cày thì không cày nên ruộng.Cũng giống như các khoản chi mà không có hoá đơn,chứng từ thì lấy gì hạch toán.==>> mà đã không hạch toán thì đâu có mà để loại ra.
Tóm lại: không có hồ thì không thể khoáy thành bột.

Vậy Pác cho em hỏi Mã số B7 trong Tờ khai tự Quyết toán thuế TNDN Mẫu số 03/TNDN để làm gì ???

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Vậy Pác cho em hỏi Mã số B7 trong Tờ khai tự Quyết toán thuế TNDN Mẫu số 03/TNDN để làm gì ???

1.6,Chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định B7
Đây là những khoản có hoá đơn chứng từ, nhưng không đúng theo chế độ qui định, chứ không phải không có hoá đơn chứng từ.
Còn đây là câu hỏi của chủ topic
Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không?
Những khoản chi này không có chứng từ gì cả.

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Có lẽ bạn còn ít kinh nghiệm làm kế toán nên mới nói thế. Bạn có thấy văn bản hay qui định nào nói là tất cả chi phí đều được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thuế TNDN chưa. Còn câu "Bạn đã tính là chi phí mà lại treo không chi phí đấy không cho vào đâu để tất toán TK chi phí đó thì đâu có được chứ" thì mình không hiểu bạn đang nói gì. Lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau. Tất cả chi phí cho dù có hay không có hóa đơn đều được tính là chi phí và xác định lợi nhuận kế toán, nhưng chỉ những chi phí hợp lý, hợp lệ mới được chấp nhận để xác định thu nhập chịu thuế TNDN thôi. Có nghĩa là, khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN phải loại đi những chi phí không hợp lý, hợp lệ mà chi phí không có hóa đơn là 1 dạng của những chi phí không hợp lý, hợp lệ.

Càng đọc càng chả hiểu gì cả. Hạch toán kê toán chủ yếu là để đối phó với thuế, làm sao để nộp thuế ít nhất. "Khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN phải loại đi những chi phí không hợp lý, hợp lệ ". Vậy thì kê nó vào làm gì để khi thuế ktra loại ra rồi phạt 28% trên số chi phí đó. Hình như cái đó phải làm riêng 1 bộ sổ và gọi là "kế toán nội bộ" thì phải?????????
Ma mình mới có biết thêm 1 thông tin là những HĐ bán lẻ có gtrị dưới 100k tập hợp lại dc tính khoảng bao nhiêu đó vào chi phí giảm thuế TN hàng tháng?????????? Có ai bit ko nhỉ???????

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Càng đọc càng chả hiểu gì cả. Hạch toán kê toán chủ yếu là để đối phó với thuế, làm sao để nộp thuế ít nhất. "Khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN phải loại đi những chi phí không hợp lý, hợp lệ ". Vậy thì kê nó vào làm gì để khi thuế ktra loại ra rồi phạt 28% trên số chi phí đó. Hình như cái đó phải làm riêng 1 bộ sổ và gọi là "kế toán nội bộ" thì phải?????????
Ma mình mới có biết thêm 1 thông tin là những HĐ bán lẻ có gtrị dưới 100k tập hợp lại dc tính khoảng bao nhiêu đó vào chi phí giảm thuế TN hàng tháng?????????? Có ai bit ko nhỉ???????

Xin bạn gửi cho bà con xem cái quy định mà bạn mới biết ấy nhé.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Hạch toán kê toán chủ yếu là để đối phó với thuế, làm sao để nộp thuế ít nhất.
Đây là khái niệm mới?
Hình như cái đó phải làm riêng 1 bộ sổ và gọi là "kế toán nội bộ" thì phải?????????
Đây là con đường gần nhất dẫn đến số 01A Hoà Hưng Q10-TP-HCM

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Bác NPT nói chí phải. Hổng biết người ta phản ứng thế nào nhể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA