Cách hạch toán các khoản chi không có Hóa đơn

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Đây là những khoản có hoá đơn chứng từ, nhưng không đúng theo chế độ qui định, chứ không phải không có hoá đơn chứng từ.
Còn đây là câu hỏi của chủ topic

Những khoản chi này không có chứng từ gì cả.

Người ta viết rõ ràng là :
Chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định

Quy định Theo TT134/2007 :
1. Nguyên tắc xác định các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý:
1.1. Các khoản chi không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

Em hỏi thêm tí khi Pác chi tiền Pác có viết phiếu chi hay ko ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Quy định Theo TT134/2007 :

ơ hay, anh xem lại bài số 1 người ta hỏi thế nào?

Ánh Tuyết Cách hạch toán các khoản chi không có Hóa đơn

--------------------------------------------------------------------------------
Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không? Nhưng khi xác định chi phí chịu thuê TNDN thì mình loại những khoản chi này ra. Không biết là có được không vậy mọi người. Thanks mọi người nhiều!
Có cái chứng từ nào mà hạch toán.
Sao lại hỏi kỳ lạ thế nhỉ? nếu viết phiếu chi là có chứng từ mà không viết phiếu chi là không có chứng từ.
Câu hỏi của bạn ấy là chi không có hoá đơn cũng không có chứng từ chứ không phải là chứng từ không hợp pháp còn việc bạn ấy chi không có chứng từ là việc của bạn ấy sao lại đi hỏi tôi một câu ngớ ngẫn thế với anh anh có viết phiếu chi không? đề nghị anh đọc lại 1 lần nữa.
Bạn ấy viết chổ nào mà anh nói viết rõ ràng .

trantri1311

trantri1311

Trung cấp
5/9/08
113
0
0
42
Hồ Chí Minh
www.bestdeal.vn
Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không? Nhưng khi xác định chi phí chịu thuê TNDN thì mình loại những khoản chi này ra. Không biết là có được không vậy mọi người. Thanks mọi người nhiều!

Bạn phải phân biệt rõ ràng 02 khoản chi phí : chi phí kế toán và chi phí thuế nhé

Đã chi thì phải đưa vào chứ không thì khoản tiền chi đó ai chịu :1luvu:

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
ơ hay, anh xem lại bài số 1 người ta hỏi thế nào?

Có cái chứng từ nào mà hạch toán.

Sao lại hỏi kỳ lạ thế nhỉ? nếu viết phiếu chi là có chứng từ mà không viết phiếu chi là không có chứng từ.
Câu hỏi của bạn ấy là chi không có hoá đơn cũng không có chứng từ chứ không phải là chứng từ không hợp pháp còn việc bạn ấy chi không có chứng từ là việc của bạn ấy sao lại đi hỏi tôi một câu ngớ ngẫn thế với anh anh có viết phiếu chi không? đề nghị anh đọc lại 1 lần nữa.

Bạn ấy viết chổ nào mà anh nói viết rõ ràng .

Dạ ko dám em còn nhỏ tuổi đang đi học.
Thế bây giờ Sếp em nói : đưa anh 5triệu anh đi tiếp khách.
Đi về hỏi Sếp anh có mang Hóa đơn tiếp khách về ko ???
Sếp nói tháng này thằng chủ Nhà hàng đang bị Thuế kiểm tra, ko viết được.
Vậy 5 triệu này theo anh NPT ko hạch toán àh ???

G

Giangson2000

Trung cấp
Dạ ko dám em còn nhỏ tuổi đang đi học.
Sếp nói tháng này thằng chủ Nhà hàng đang bị Thuế kiểm tra, ko viết được.

Trên đời này chỉ có lấy tiền túi đưa cho mượn mới không cần chứng từ (đấy là chỗ thân quen, chứ lạ thì vẫn phải làm giấy tờ ). Sếp lấy tiền ở bộ phận kế toán thì phải có phiếu chi tạm ứng (hạch toán vào tạm ứng). Nếu về có hóa đơn thì hoàn ứng bằng hóa đơn (hạch toán vào chi phí), không có hóa đơn thì nợ. chứ làm gì có chuyện không có chứng từ mà hạch toán.

levanton

levanton

Cao cấp
...
Sếp nói tháng này Nhà hàng đang bị Thuế kiểm tra, ko viết được.

Trước hết phải lập phiếu chi, như vậy có chứng từ ( là phiếu chi), và vẫn phải hạch tóan chứ Nợ 141/ Có 1111.
Tháng này Nhà hàng đang bị kiểm tra, sang tháng họ sẽ viết hóa đơn, kế tóan nhận hóa đơn hạch tóan thanh tóan tạm ứng.

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Trên đời này chỉ có lấy tiền túi đưa cho mượn mới không cần chứng từ (đấy là chỗ thân quen, chứ lạ thì vẫn phải làm giấy tờ ). Sếp lấy tiền ở bộ phận kế toán thì phải có phiếu chi tạm ứng (hạch toán vào tạm ứng). Nếu về có hóa đơn thì hoàn ứng bằng hóa đơn (hạch toán vào chi phí), không có hóa đơn thì nợ. chứ làm gì có chuyện không có chứng từ mà hạch toán.

Thế mới khổ cho kế toán đấy, cứ mỗi lần sờ tới là HĐ đâu?

C

coconut08

Guest
13/10/08
3
0
0
Hà Nội
((((Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không?)))
Chào cả nhà! Trường hợp này em thường lấy chứng từ (dù khong hợp lệ) của nơi đó (tất nhiên là không hach toan vào chi phí hợp ly tính TNDN). Sau đó gom lại rồi nhờ ngta viết cho cái hoá đơn hợp lệ (thường là VAT) như thế người ta cũng chẳng mất gì mà các khoản chi trong doanh nghiệp đỡ bị thiệt. Em cũng mới ra trường nên khong biết cách làm của em có đóng góp gì cho mọi người không

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào cả nhà
Sao vấn đề này bạn luận sôi nổi vậy thế nhỷ. Em xin có ý kiến các anh chị tham khảo xem có được không nhé.
Đối với khoản chi không có chứng từ hoá đơn hợp pháp - Sổ sách kế toán chung của công ty.
Đối với khoản chi có hoá đơn chứng từ hợp lý - Số sách kế toán riêng với cơ quan thuế nhé.
Thấy các anh chị cứ bàn luận mãi nhưng không thông cảm với người kế toán trưởng gì cả, khi quyết toán với cán bộ của cơ quan thuế cứ phải giải trình đủ mọi lý do, rồi sai chứng từ, sai sổ sách, chứng từ hợp pháp đâu mà chi, đã không có chứng từ thì lại sao lại thực hiện bút toán chi : ai là ảo , ai là thật đây.
Xin ý kiến của các anh chị bề trên đã có kinh nghiệm quyết toán thuế. Thanks

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào bạn coconut08
Ý kiến của bạn là rất sáng suốt đó, mình cũng vẫn làm như bạn
Chúc bạn thành công.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
((((Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không?)))
Chào cả nhà! Trường hợp này em thường lấy chứng từ (dù khong hợp lệ) của nơi đó (tất nhiên là không hach toan vào chi phí hợp ly tính TNDN). Sau đó gom lại rồi nhờ ngta viết cho cái hoá đơn hợp lệ (thường là VAT) như thế người ta cũng chẳng mất gì mà các khoản chi trong doanh nghiệp đỡ bị thiệt. Em cũng mới ra trường nên khong biết cách làm của em có đóng góp gì cho mọi người không

Bạn cứ nghĩ rằng cứ nộp 1 đồng vào NSNN là thiệt cho doanh nghiệp?Có khi nào bạn nghĩ là thiệt cho nhà nước không? Bạn có biết nộp thuế để làm gì không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Đồng ý với quan điểm của NPT, tại sao không thẳng thắn nhìn nhận bản chất của vấn đề “Chi không có hóa đơn thì không thể bắt ngành thuế theo cái sai của mình và cứ nghỉ là mình bị thiệt hại”.

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Đây là khái niệm mới?

Đây là con đường gần nhất dẫn đến số 01A Hoà Hưng Q10-TP-HCM

Hicc, các pác chỉ trích ghia wá, em mới đi làm dc 3 tháng, chi mới bit về ktoán qua sách vở thui, còn những tin ngoài luồng em chỉ nghe "phong thanh" thế nên mới nêu lên xem thực hư thế nào và mong đc sự chỉ bảo của các pác. Dù sao cũng chân thành cảm ơn các Bác đã phản ứng mãnh liệt, như vậy em biết chỗ sai mà sửa.
Mà em ở Hà nọi, ko biét "01A Hoà Hưng Q10-TP-HCM" là đâu, mà có bị làm sao đó chắc cũng ko đến đó đâu.

Em còn "nhỏ dại", mong các Bác chỉ bảo!!!!!:047:

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Trước hết phải lập phiếu chi, như vậy có chứng từ ( là phiếu chi), và vẫn phải hạch tóan chứ Nợ 141/ Có 1111.
Tháng này Nhà hàng đang bị kiểm tra, sang tháng họ sẽ viết hóa đơn, kế tóan nhận hóa đơn hạch tóan thanh tóan tạm ứng.

Lỡ kiểm tra Thuế xong Nhà hàng đóng cửa luôn vậy kế toán cứ treo trên 141 chị Nài hả ???

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Đồng ý với quan điểm của NPT, tại sao không thẳng thắn nhìn nhận bản chất của vấn đề “Chi không có hóa đơn thì không thể bắt ngành thuế theo cái sai của mình và cứ nghỉ là mình bị thiệt hại”.

Ông này nói cái gì thế. Sai cái gì mà sai.
Nó ko có Hóa đơn thì nó vẫn là chi phí kế toán. Quyết toán thuế tôi loại ra nộp thêm phần thuế TNDN của phần tăng thêm này.

v200vn

v200vn

Trung cấp
Có hai loại chi phí:
1. Hợp lý, hợp lệ: đầy đủ hóa đơn chứng từ và nằm trong khoản mục chi phí hợp lý theo quy định của nhà nước.
2. Hợp lý (đối với ông chủ công ty) nhưng ko hợp lệ (đối với nhà nước): Công ty tôi đang có tranh chấp đất với 1 hộ nông dân, hai bên thỏa thuận công ty sẽ đền bù thêm một khoản tiền, là khoản phát sinh thêm cho 1 hộ dân - hộ cuối cùng ko chịu di dời (không nằm trong khoản phải đền bù đã thống nhất trước với các hộ nông dân trong xã). Vậy nếu theo như NPT thì lấy nguồn từ đâu để chi trả?
Mình vừa quyết toán thuế 2006 - 2007, từ năm 2007 phân rõ hai loại lợi nhuận, lợi nhuận kế toán và thu nhập chịu thuế TNDN. Loại chi phí thứ nhất để tính thu nhập chịu thuế TNDN, gộp hai loại chi phí để tính lợi nhuận kế toán (cái này để ông chủ biết năm rồi làm lãi được bao nhiêu)

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Theo cách nghĩ của mình thì khi xác định chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thu nhập chịu thuế, cơ quan thuế chỉ xuất toán những khoản chi phí nào mà chế độ đã qui định, còn việc trừ các khoản thuế truy thu này vào đâu thì theo mình phải trừ vào lợi nhuận sau thuế. Những chi phí thực tế của doanh nghiệp không phải khoản nào cũng được tính khi xác định thu nhập chị thuế, nhưng không phải vì thế mà điều chỉnh lại sổ sách, các khoản chi phí này đều có chữ ký xác nhận của chủ doanh nghiệp (như thế họ đã thống nhất các khoản này là thực chi và chấp nhận bị xuất toán nếu có sự kiểm tra của cơ quan thuế - đối với chủ DN có hiểu biết về kế toán), theo mình thấy hầu như các cơ quan quản lý nếu điều chỉnh lại các khoản phải nộp ngân sách qua kiểm tra đều được xử lý trên tài khoản lãi lỗ 421 (trừ những trường hợp liên quan đến hàng tồn kho, giá vốn, đánh giá lại vật tư, hàng hóa...).
Một số ý kiến tham gia, mong các bạn thảo luận thêm.

v200vn

v200vn

Trung cấp
Theo cách nghĩ của mình thì khi xác định chi phí hợp lý, hợp lệ để tính thu nhập chịu thuế, cơ quan thuế chỉ xuất toán những khoản chi phí nào mà chế độ đã qui định, còn việc trừ các khoản thuế truy thu này vào đâu thì theo mình phải trừ vào lợi nhuận sau thuế.

Bác làm thế này thì đợi đến khi có quyết định truy thu thuế sẽ kèm theo một mớ quyết định phạt vi phạm về thuế. Phải xác định rõ chi phí nào không hợp lý hợp lệ để tính thu nhập chịu thuế TNDN ngay thời gian hạch toán hoặc cuối năm tài chính khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm đó. Thường những chi phí đó tôi hạch toán luôn vào TK 811.

L

Lê Trung Nguyên

Trung cấp
7/3/06
76
0
6
Nha Trang
Bác làm thế này thì đợi đến khi có quyết định truy thu thuế sẽ kèm theo một mớ quyết định phạt vi phạm về thuế. Phải xác định rõ chi phí nào không hợp lý hợp lệ để tính thu nhập chịu thuế TNDN ngay thời gian hạch toán hoặc cuối năm tài chính khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN năm đó. Thường những chi phí đó tôi hạch toán luôn vào TK 811.
Nếu sếp của bạn đã từng là dân kế toán thì không nói làm gì, vấn đề tự kê khai tự nộp nếu đúng theo chế độ qui định thì càng không phải bàn cãi, đưa hết vào TK 811 thì khỏe cho kế toán nhà ta quá, không phải thuyết minh với sếp (đương nhiên sếp phải nắm rõ vấn đề). Nói tóm lại là tôi ủng hộ cách tự giác, tuân thủ pháp luật, không trốn thuế, tiếc rằng "dân" mà không "gian" thì đâu còn là "dân gian" :009:.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA