Cách hạch toán các khoản chi không có Hóa đơn

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
v200vn

v200vn

Trung cấp
Những khoản chi không có hóa đơn, chứng từ mình có thể hạch toán được không? Nhưng khi xác định chi phí chịu thuê TNDN thì mình loại những khoản chi này ra. Không biết là có được không vậy mọi người. Thanks mọi người nhiều!
Bác Trung Nguyên hơi sai đề rồi, chủ topic hỏi về vấn đề ko có hóa đơn chứng từ thì hạch toán thế nào, chứ không hỏi "làm thế nào để hợp lý, hợp lệ các khoản chi phí ko có chứng từ". Cái vấn đề "dân gian" bác vừa đưa ra thiết nghĩ chúng ta không nên bàn luận ở forum WKT.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phunam

Guest
27/9/08
7
0
0
Hà Nội
Em cũng mới làm kế toán thôi but theo em nghĩ tất cả các khoản chi có và ko có hóa đơn ta nên hạch toán nội bộ. Còn hạch toán BCTC thì chỉ hạch toán những khoản có hóa đơn chứng từ hợp lệ thôi như vậy sẽ tiện cho KT hơn ko khi thuế họ kiểm tra giả sử chưa loại ra hết thì lại phải làm lại rồi kéo theo nhiều cái. Tốt nhât là tách biệt hẳn ra cho khỏi loằng ngoằng.

M

moon light

Guest
23/10/08
4
0
0
VT
Em cũng mới làm kế toán thôi but theo em nghĩ tất cả các khoản chi có và ko có hóa đơn ta nên hạch toán nội bộ. Còn hạch toán BCTC thì chỉ hạch toán những khoản có hóa đơn chứng từ hợp lệ thôi như vậy sẽ tiện cho KT hơn ko khi thuế họ kiểm tra giả sử chưa loại ra hết thì lại phải làm lại rồi kéo theo nhiều cái. Tốt nhât là tách biệt hẳn ra cho khỏi loằng ngoằng.

Làm như vậy ko được đâu, như thế BCTC của bạn sẽ ko trung thực và cơ quan thuế sẽ ko chấp nhận đâu. VD nhé: Giả sử cty bạn là cty may mặc chẳng hạn, bạn thường xuyên mua chỉ may, nhưng chỗ bạn mua chỉ họ ko có hóa đơn hợp lệ mà chỉ có hóa đơn bán lẻ (là cái loại mà ai cũng có thể viết cho bạn được ấy) nên bạn ko cho vào chi phí để lên BCTC, cuối năm nhìn vào sổ sách của bạn toàn hóa đơn hợp lệ nhưng ko có khoản nào chi mua chỉ may hết, vậy theo BCTC sạch sẽ của bạn, bạn may quần áo bằng cách nào? Rút sợi vải ra làm chỉ à.
Cho nên cách tốt nhất là bạn phải cho vào chi phí trong kỳ rồi đến khi bạn làm tờ khai quyết toán thuế thì bạn loại ra, như vậy BCTC của bạn vẫn phản ánh trung thực các nghiệp vụ phát sinh tại đơn vị và ko gặp rắc rối gì với cơ quan thuế cả.
Chúc vui vẻ!

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
335
1
0
000
Trung thực thì có đấy, nhưng đâu có chính xác chứ, nếu không hợp lệ thì làm sao mà chi được, kể cả bạn không có hoá đơn vẫn được … do doanh nghiệp sẽ chịu doanh thu cao vì không có chi phí. Nếu ban đầu chứng từ không hợp lệ thì làm sao bạn làm căn cứ chi được để mà chi chứ.

G

Gia Huyen

Guest
14/8/09
1
0
0
Hà nội
hix, Sao nhiều vấn đề giữ vậy ta.Tớ nghe mà chả hỉu gì sất.Treo vào đấy rồi chung ta sẽ xử lý thế nào tiếp theo?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA