Chi phí nhân công thuê ngoài và mức tính thuế TNCN khi thanh toán lương thuê ngoài

• Thread starter huynhdien
  • Ngày gửi
H

huynhdien

Guest
11/8/07
10
0
0
42
Vĩnh Long
Trong XDCB, khi thuê nhân công ngoài mình làm HĐ khoán cho 1 người đại diện nhóm nhân công đó và khoán theo khối lượng thực hiện vd như 1tấn nhựa là 6.500đ/tấn khi xong công trình mình thanh toán cho người đại diện nhóm nhân công đó là 300tấn x 6500đ/tân= 1.950.000đ Vậy mình làm bảng lương thuê ngoài theo mẫu 07-LĐTL nhưng mình không biết cách ghi ntn. Nếu mình tính theo Công thì mình làm đươc nhưng Cty khoán theo KL thì phải ghi làm sao. Mong các bạn giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Trong XDCB, khi thuê nhân công ngoài mình làm HĐ khoán cho 1 người đại diện nhóm nhân công đó và khoán theo khối lượng thực hiện vd như 1tấn nhựa là 6.500đ/tấn khi xong công trình mình thanh toán cho người đại diện nhóm nhân công đó là 300tấn x 6500đ/tân= 1.950.000đ Vậy mình làm bảng lương thuê ngoài theo mẫu 07-LĐTL nhưng mình không biết cách ghi ntn. Nếu mình tính theo Công thì mình làm đươc nhưng Cty khoán theo KL thì phải ghi làm sao. Mong các bạn giúp đỡ.

Bạn làm theo mẫu 07/LĐTL, ghi rõ số người tham gia công việc và ghi theo hướng dẫn của các mục trong đó. chia ra sao cho mỗi người không lĩnh quá 500.000 đồng/lần là được

H

hienle2712

Sơ cấp
29/10/08
4
0
0
Long Biên, HN
Bạn làm theo mẫu 07/LĐTL, ghi rõ số người tham gia công việc và ghi theo hướng dẫn của các mục trong đó. chia ra sao cho mỗi người không lĩnh quá 500.000 đồng/lần là được

Tại sao phải là không quá 500.000đồng/lần ạ?

U

utphuong

Cao cấp
20/12/08
200
0
0
Viet Nam
nhân công thời vụ

anh chị oi cho em hoi tí, tiền luong nhân công thời vụ 500.000đ/lần thì moi lần có thể là bao nhiêu ngày, nếu 2 tháng mình trả nhân công thời vụ la 2.000.000đ thì vẫn tính la 1 lần ah, như vậy phải nộp thuế TNCN
:welcome_2

U

utphuong

Cao cấp
20/12/08
200
0
0
Viet Nam
trong phần mềm hỗ trợ khai thuế TN cá nhân , có chỗ nay em chưa rõ lắm, anh chị oi giúp bé tí nha:"tổng số thuế TNCN đã khấu trừ 10%" nghĩa là sao? đối với nhân công thuê ngoài

Sửa lần cuối:
T

thanhu82

Guest
16/5/08
19
0
0
41
ha noi
Trường hợp của bạn do tính chất công việc phát sinh theo hợp đồng công trình không thường xuyên, bạn có thể ký hợp đồng giao khoán công việc cho nhóm người lao động đó, các lao động đó được coi là lao động vãng lai không thường xuyên, bạn phải trích lại 10% trên tổng số tiền phải trả cho mỗi cá nhân để nộp thuế TNCN cho họ theo TT81/2004/TT-BTC. Các khoản chi trên của bạn cho LĐ theo HĐ giao khoán sẽ được đưa vào chi hợp lý khi xác định thuế TNDN
nếu không nộp chi phí đó bị bóc tách ra thì phải nộp thêm 28 % thuế TNDN cho khoản bị bóc tách đó gấp xấp xỉ 3 lần

B

banglang2302

Guest
8/5/09
1
0
0
42
TPHCM
Doanh thu ngành xây dựng được hoạch toán như thế nào?Mong các bạn giải đáp giúp mình nhé!

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Các bạn cho mình hỏi:
khi thuê nhân công ngoài mình làm HĐ khoán cho 1 người đại diện nhóm nhân công đó, sau đó mình làm bảng lương thuê ngoài theo mẫu 07-LĐTL.
Vậy người đại diện ký HD khoán đó có bắt buộc phải có tên trong bảng lương mẫu 07 đó không?

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
Các bạn cho mình hỏi:
khi thuê nhân công ngoài mình làm HĐ khoán cho 1 người đại diện nhóm nhân công đó, sau đó mình làm bảng lương thuê ngoài theo mẫu 07-LĐTL.
Vậy người đại diện ký HD khoán đó có bắt buộc phải có tên trong bảng lương mẫu 07 đó không?

- Hợp đồng giao khoán trong xây dựng cho 1 các nhân bắt buọc cá nhan đó phải xuất hoá đơn

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
- Hợp đồng giao khoán trong xây dựng cho 1 các nhân bắt buọc cá nhan đó phải xuất hoá đơn
minhf nghĩ là không cần hoá đơn.
minhf thuê gấp 10 ông thợ xây.
Giờ mình muốn làm chứng từ hợp lệ cho khoảnh chi đó. nên mình ký hợp đồng giao khoán với 1 ông, ông đấy là nông dân ở quê, lấy đâu hoá đơn mà xuất nhỉ

K

Ke toan VIPVUON Cafe DaNang

Trung cấp
20/5/09
103
0
0
38
Da Nang City
minhf nghĩ là không cần hoá đơn.
minhf thuê gấp 10 ông thợ xây.
Giờ mình muốn làm chứng từ hợp lệ cho khoảnh chi đó. nên mình ký hợp đồng giao khoán với 1 ông, ông đấy là nông dân ở quê, lấy đâu hoá đơn mà xuất nhỉ

Bạn vẫn chưa có kinh nghiệm nhiều trong lĩnh vực xây dựng. Việc hợp thức hoá chứng từ chi phí lương của bạn như trên là sai pháp luật. Chi phí lương hợp lệ khi có ký hợp đồng lao động, còn hợp đồng giao khoán là hợp đồng kinh tế ông nông dân kia phải có nghĩa vụ xuất hoá đơn. Kêu ông nông dân đi mua Hoá đơn nhé.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Bạn vẫn chưa có kinh nghiệm nhiều trong lĩnh vực xây dựng. Việc hợp thức hoá chứng từ chi phí lương của bạn như trên là sai pháp luật. Chi phí lương hợp lệ khi có ký hợp đồng lao động, còn hợp đồng giao khoán là hợp đồng kinh tế ông nông dân kia phải có nghĩa vụ xuất hoá đơn. Kêu ông nông dân đi mua Hoá đơn nhé.
Tks bạn.
Mình cũng vua tham khảo thêm 1 số topic về vấn đề này.
Và mình nghĩ bạn cũng chả có kinh nghiệm trong lĩnh vực xây dựng. hehe.
minh làm HD khoán với 1 trong 10 ông.
Sau đó làm Bảng thanh toán tiền thuê ngoài theo mẫu 07. Nếu ông nào nhận trên 500 nghìn thì mình khấu trừ 10% thuế TNCN.
Đây không phải là cách hợp thức hoá chứng từ lương của mình, mà là hợp thức hoá chi phí thuê nhân công bên ngoài.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tks bạn.
Mình cũng vua tham khảo thêm 1 số topic về vấn đề này.
Và mình nghĩ bạn cũng chả có kinh nghiệm trong lĩnh vực xây dựng. hehe.
minh làm HD khoán với 1 trong 10 ông.
Sau đó làm Bảng thanh toán tiền thuê ngoài theo mẫu 07. Nếu ông nào nhận trên 500 nghìn thì mình khấu trừ 10% thuế TNCN.
Đây không phải là cách hợp thức hoá chứng từ lương của mình, mà là hợp thức hoá chi phí thuê nhân công bên ngoài.

Bạn cứ việc trích 10% nộp Nhà nước để hợp thức chi phí nhân công tuy nhiên lưu ý bạn nếu bạn bảo họ lên thuế làm thủ tục nộp thuế và lấy hóa đơn nhân công thì phần nộp không tới 10% đâu nhá.

A

as00041185

Guest
16/5/09
13
0
0
Hà Nội
:050: rốt cục lại là chi phí thuê ngoài cần có hợp đồng giao khoán với đại diện của bên nhận thầu, còn chi phí nhân công thuê ngoài đó chỉ cần lập bảng thanh toán lương theo mẫu 07. đúng chưa nhỉ :thanx:

L

le thi thuong

Sơ cấp
24/7/08
47
1
0
38
tp hcm
anh chị oi cho em hoi tí, tiền luong nhân công thời vụ 500.000đ/lần thì moi lần có thể là bao nhiêu ngày, nếu 2 tháng mình trả nhân công thời vụ la 2.000.000đ thì vẫn tính la 1 lần ah, như vậy phải nộp thuế TNCN

Em cũng có trường hợp như bạn em không hiểu thuê nhân công thì bao nhiêu là phải nộp thuế thu nhập cá nhân

C

cubom

Guest
14/11/07
1
0
0
ĐÀ NẴNG

Theo quy định thì khi chi cho nhân công thuê ngoài trên 500.000đ/1người/1 lần chi thì phải thu lại 10% thuế TNCN. Nêu như vậy thì bạn có thể chia ra làm nhiều phiếu chi. Các phiếu chi đầu, bạn xem như cho họ tạm ứng trước tiền vậy

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Các bạn cho mình hỏi nhé, khi công ty mình nhận thi công một công trình trên bảng dự tóan ghi chi phí nhân công là 30triệu đồng,vậy khi mình tập hợp chi phí trên 621 thì mình ghi 30tr và làm bảng chấm công sao cho vừa đủ 30triệu cho nhân công kí tên.Như vậy có được không, có phải làm hợp đồng lao động không?(công trình của mình làm 1,5 tháng).

L

le ho

Sơ cấp
10/7/09
5
0
0
quan cam le
bạn nào có mấu 07/-LDTL cho mình xin một bảng gởi giúp mình về địa chỉ: hoaisuongdn@gmail.com mình cảm ơn nhiều, và cho mình hỏi nếu mình thuê nhân công ở ngoài nhưng không có hoá đơn thì phải làm sao?

X

xuanntt

Sơ cấp
4/8/09
6
0
0
53
ha noi
Có bạn nào biết cho minh hỏi một chút , có phải công nhân thuê ngoài bắt đầu phải đóng thuế TNCT từ 01/07 không , còn từ tháng 6 trở lại thì chưa phải đóng à, hay chỉ được giãn nộp thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA