Các cách tính thuế xuất nhập khẩu

• Thread starter bomvn85
  • Ngày gửi
B

bomvn85

Guest
28/10/08
4
0
0
38
Hà nội
Hu hu, các bác ơi!E đang muốn tìm tài liệu về thuế xuất nhập khẩu, mà em đọc mấy cái nghị quyết chẳng hiểu cái gì cả!:inlove:Bác nào biết về nó thì có thể giới thiệu cho em một tài liệu nào dễ đọc được hok!Thanks các bác

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Bạn cho thêm thông tin đi bạn. Bạn hỏi vậy dễ phải đưa cả thư viện luật cho bạn quá.
Bạn cần những thông tin gì?

B

bomvn85

Guest
28/10/08
4
0
0
38
Hà nội
Tức là em muốn hỏi là hải quan có những phương thức tính thuế nào, áp dụng ra làm sao và nếu có ví dụ thỉ càng tốt ạ. Tiện đây cho e hỏi các anh chị luôn là Logistics thì khác với Freight Fowarder như thế nào, em có đọc định nghĩa của nó nhưng mà thấy rất giống nhau!:wall:

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Pó tay với bạn, dù sao cũng thử nói xem sao:
1. Phương pháp tính thuế thông thường:
Thuế (xuất) nhập khẩu = Trị giá tính thuế x thuế suất thuế nhập khẩu
2. Ngoài cách tính thuế nhập khẩu thông thường, hiện tại nhà nước còn quy định mức thuế tuyệt đối đối với một số mặt hàng, hiểu nôm na là chẳng cần phải tính toán gì cả, cứ thế đối chiếu áp dụng. Khi đó mức thuế tuyệt đối đã được nhà nước xác định sẵn bằng tiền, một số tiền nhất định, nên bạn chỉ cần nộp (tính) nó như là thuế nhập khẩu mà thôi (ví dụ như đối với mặt hàng ô tô du lịch đã qua sử dụng chẳng hạn).
Còn về tài liệu bạn nên tìm hiểu Luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn có liên quan.
Chúc vui!

H

haiketoan

Sơ cấp
8/11/08
23
0
0
43
Nam Định
Pó tay với bạn, dù sao cũng thử nói xem sao:
1. Phương pháp tính thuế thông thường:
Thuế (xuất) nhập khẩu = Trị giá tính thuế x thuế suất thuế nhập khẩu
2. Ngoài cách tính thuế nhập khẩu thông thường, hiện tại nhà nước còn quy định mức thuế tuyệt đối đối với một số mặt hàng, hiểu nôm na là chẳng cần phải tính toán gì cả, cứ thế đối chiếu áp dụng. Khi đó mức thuế tuyệt đối đã được nhà nước xác định sẵn bằng tiền, một số tiền nhất định, nên bạn chỉ cần nộp (tính) nó như là thuế nhập khẩu mà thôi (ví dụ như đối với mặt hàng ô tô du lịch đã qua sử dụng chẳng hạn).
Còn về tài liệu bạn nên tìm hiểu Luật quản lý thuế và các văn bản hướng dẫn có liên quan.
Chúc vui!

Cảm ơn Bác nhiều nha. E cung dang gap rac roi nhu vay do!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA