Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng bảo hiểm nửa tháng có được không?

• Thread starter phamthinhung8
  • Ngày gửi
P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu
Đơn vị mình ký hợp đồng lao động với người lao động từ ngày 15 khi báo tăng bên bảo hiểm thì họ không cho báo tăng mà bắt phải báo sang đầu tháng sau.Khi người lao động nghỉ việc cũng vậy họ nghỉ từ ngày 15 nhưng bên bảo hiểm không cho đóng tiền bảo hiểm 15 ngày làm việc đó mà họ chốt sổ cho người lao động từ đầu tháng trước khi nghỉ việc. Như vậy bên bảo hiểm có đúng ko? bên mình thắc mắc rất nhiều nhưng họ trả lời không cho đóng bảo hiểm nửa tháng? anh chị nào biết về vấn đề này giúp e mới nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Đóng bảo hiểm nửa tháng có được không?

Chào bạn,
bên bạn tăng giảm đúng thời điểm nhạy cảm của bảo hiểm quá :)
nguyên tắc đóng bảo hiểm là đóng tròn tháng nhé bạn. Nếu tăng sau ngày 15 thì kể như tăng từ tháng sau, giảm sau ngày 15 thì tính là giảm từ tháng sau đồng nghĩa là phải đóng hết tháng chỉ làm hơn 15 ngày đó. Ngược lại tăng trước ngày 15 thì tính tăng từ tháng đó, giảm trước ngày 15 thì tính giảm cho nguyên tháng đó luôn.
Good luck

• Like
Reactions: phucke93
P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu

Phải đóng tròn tháng bảo hiểm có hướng dẫn, quy định nào ko? Bạn biết cho mình tên văn bản đó mới.

S

spy girl

Guest
8/12/10
11
0
1
TPHCM

Phải đóng tròn tháng bảo hiểm có hướng dẫn, quy định nào ko? Bạn biết cho mình tên văn bản đó mới.

Bạn tham khảo CV này của BHXH Bình Dương nhé. Trong đó có đề cập tới trường hợp nếu NLĐ nghỉ ốm đau trên 14 ngày làm việc trong tháng thì ko phải tham gia BHXH, BHYT trong tháng đó. Tương tự như trường hợp nhân viên bên bạn báo giảm tại thời điểm ngày 15 của tháng.

Đính kèm

• Số ngày làm việc trong tháng hưởng BHXH, BHTN.pdf
    239.8 KB · Lượt xem: 3,299
T

TrinhLTT

Guest

Bạn có thể tham khảo thêm tại trang web www.omega.com.vn nhé.
Mục phần mềm quản lý nhân sự.

K

koni

Guest
27/7/10
3
0
1
36
hcm
Bên mình có trường hợp lao động mới ký hợp đồng từ 15/4, theo quy định chỉ trả lương 1/2 tháng. Nhưng bên bảo hiểm thì phải đóng tỉ lệ trên mức đóng 1 tháng. Vậy quỹ lương 2 bên ko khớp nhau thì mình phải làm sao điều chỉnh nhỉ?

Xin nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ.... hic hic... huhu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA