Những khó khăn trong kế toán xây dựng?

• Thread starter hienle2712
  • Ngày gửi
H

hienle2712

Sơ cấp
29/10/08
4
0
0
Long Biên, HN
Mình chuẩn bị fải làm kế toán xây dựng. Bạn nào biết những khó khăn trong kế toán xây dựng chỉ cho mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

ductran1972

Guest
2/11/08
2
0
0
TPHCM
Delete ! delete !

Sửa lần cuối:
H

hang091081

Guest
28/10/08
4
0
0
42
hcm
ban ductan ơi giup em nha
em làm kê toán cho công ty xd và lắp đặt các hệ thống chống cháy, sét, chống chộm, tất nhiên những nguyên vật liệu và cung cụ thì em đưa vào tài khoảnN 152, 153C111,112 rùi.còn còn các thiết bị nhu máy quay, dầu ghi, ti vi thì mình nên định khoản dưa vào tài khoản nào thì hợp lý.tất cả nguyên vậ liệu, dụng cụ, trang thiết bị đều có trong bản hợp đồng hết.khi ket thúc hợp đồng cũng như bàn giao và thanhquyết toán em chỉ xuất hóa đơn dầu ra có môt tờ nội dung là thu tiền thanh toán tiền lắp đặt phòng cháy chữa cháy,chống sét chống chộm.
khi em hoạch toán để phân bổ nguyên vật liệu , công cụ dụng cu, trang thiết bị, có những vật tư, thiết bị không có hóa đơn đỏ vậy mình phân bổ như thế nào cho hợp lý để khi quyết toán thuế TNDN cho cơ quan thuế
em cam on nhieu hay giúp em nha

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Khi bàn giao đã có biên bản nghiệm thu cơ sở và biên bản nghiệm thu quyết toán, nghiệm thu bàn giao đưa vào sử dụng ... chính vì thế em không cần thiết phải ghi nhiêu trên hóa đơn làm gì.
Phân bổ Nguyên vật liệu .... là phân bổ gì hả em??? Chỉ có phân bổ chi phí chung quản lý vào công trình thôi.

D

ductran1972

Guest
2/11/08
2
0
0
TPHCM
Delete ! Delete

Sửa lần cuối:
S

songviketoan84

Guest
17/1/07
7
0
0
39
ha tay
em muốn xuất HĐơn thì các thủ tục gì ạ

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Hìhì, khó khăn lớn nhất là không vượt qua được chính mình. Em cố gắng đọc các chuẩn mực và thông tư hướng dẫn kế toán nhé.
Để xuất hóa đơn cho một công trình xây dựng thì phải có căn cứ, chứng từ ghi nhận doanh thu như quyết toán AB công trình hoàn thành đã được bên A và bên B ký, đóng dấu..., xuất hóa đơn theo tiến độ kế hoạch đã được thỏa thuận theo hợp đồng...

Sửa lần cuối:
M

maudon

Guest
12/1/09
8
0
0
38
Thanh Xuân - Hà Nội
hạch toán chi phí và doanh thu

công ty mình là công ty tư vấn thiết kế công trình xây dựng. Năm 2008 công ty mình có một số công trình thiết kế đã hoàn thành giao hồ sơ nhưng chưa tạm ứng. Vậy những công trình này phải hạch toán chi phí và doanh thu như thế nào?

B

Bui Manh Hung

Sơ cấp
2/2/09
14
0
0
47
Quang Ninh
Ban vẫn phải tập hợp chi phí nhân công, khảo sát, thiết kế và lập dự toán, còn các thiết bị di khảo sát do dạc bạn cũng phân bổ dần vào cho công trình đó. Khi đơn vị bạn và chủ đầu tư làm biên bản nghiệm thu hồ sơ và thanh toán (tạm ứng) thì bạn xuất hoá đơn theo nguyên tắc ghi nhận doanh thu. Mình nói ngoài còn trong công việc của bạn hay có trường hợp xảy ra khi thiết kế xong một công trình có thể lại không thực hiện (dự án treo). Nên do vậy (có thể) bạn không cần
hạch toán để ngoài sổ.

B

bido

Guest
9/2/09
6
0
0
Đà nẵng
công ty mình là công ty tư vấn thiết kế công trình xây dựng. Năm 2008 công ty mình có một số công trình thiết kế đã hoàn thành giao hồ sơ nhưng chưa tạm ứng. Vậy những công trình này phải hạch toán chi phí và doanh thu như thế nào?

Nếu có quyết toán A-B rồi thì bạn phải xuất hóa đơn GTGT, dù Bên A chưa thanh toán. (kéo theo hệ quả là chưa có tiền mà vẫn phải nộp thuế GTGT cho doanh thu đã ghi nhận đó) :wall:

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Nếu có quyết toán A-B rồi thì bạn phải xuất hóa đơn GTGT, dù Bên A chưa thanh toán. (kéo theo hệ quả là chưa có tiền mà vẫn phải nộp thuế GTGT cho doanh thu đã ghi nhận đó) :wall:

Vậy căn cứ để có thể xuất hoá đơn GTGT là những trường hợp nào? Và bộ chứng từ tập hợp đủ để xuất một cái hoá đơn trong trường hợp này có thể là gì?

Bạn trả lời giúp tớ với nhé!

N

ngocthach

Guest
15/12/06
5
0
0
Dĩ An, Bình Dương
Gửi anh ductran1972 ,

E thấy anh nói tất cả chi phí vật liệu chính cho công trình đượchạch tóan vào 152 hoặc 156.
Vậy cho e hỏi bên e có ký hợp đồng thi công một công trình A chẳng hạn, thì khi mua vật tư thi công cho công trình A em hạch tóan vào TK621A cho từng công trình thì có đúng không. cuối kỳ e kết chuyển vào 632A để xác định giá vốn của công trình A đó thì có đúng kg?

Cảm ơn anh.

M

minhvan2728

Guest
Bạn nào biết cho mình hỏi với: " Trong lĩnh vực xây dựng, thường sẽ có hoá đơn bán lẻ hoặc giấy biên nhận khi đi mua vật tư" vậy kế toán có được sử dụng các hoá đơn bán lẻ và GBN này để kê khai chi phí cho công trình hay không. Chân thành cảm ơn!

levanton

levanton

Cao cấp
Gửi anh ductran1972 ,

E thấy anh nói tất cả chi phí vật liệu chính cho công trình đượchạch tóan vào 152 hoặc 156.
Vậy cho e hỏi bên e có ký hợp đồng thi công một công trình A chẳng hạn, thì khi mua vật tư thi công cho công trình A em hạch tóan vào TK621A cho từng công trình thì có đúng không. cuối kỳ e kết chuyển vào 632A để xác định giá vốn của công trình A đó thì có đúng kg?

Cảm ơn anh.

Mua vật tư thi công công trình A, bạn có thể nhập kho hoặc hạch toán 621A nếu mua về dùng không nhập kho. Tuy nhiên trước khi kết chuyển sang 632A, bạn phải qua TK 154A:
Nợ 154A / Có 621A, 622A, 623A, 627A

----------------------
minhvan2728 nói:
Bạn nào biết cho mình hỏi với: " Trong lĩnh vực xây dựng, thường sẽ có hoá đơn bán lẻ hoặc giấy biên nhận khi đi mua vật tư" vậy kế toán có được sử dụng các hoá đơn bán lẻ và GBN này để kê khai chi phí cho công trình hay không. Chân thành cảm ơn!

Các chứng từ đó không phải là hoá đơn hợp pháp khi xác định chi phí thuế TNDN. Chì các hoá đơn tài chính do Bộ Tài chính ban hành hoặc hoá đơn của các dn tự in với sự đồng ý của cơ quan thuế mới được xem là chi phí hợp lý

T

thuankien

Guest
24/3/09
2
0
0
43
Gia lai
Gui ban Ductran1972
Bạn đưa sơ đồ hạch toán công cụ có thể không thuận tiện cho DN lơn rồi. Các loại công cụ dụng cụ dùng 1 lần nhập kho và phân bổ.
153(142) -> 627 -> 154 -> 632 -> 911. vì khối lượng mua vào không bao giờ dùng hết ngay 1 lúc. Nếu dùng hết ngay lúc đó ta có thể hạch toán trực tiếp vào 627 luôn không cần nhập kho theo dõi mà chỉ cần chi tiết 627 là đủ.
Còn công cụ dụng cụ dùng nhiều lần.
242 (142, 153) -> 627 -> 154 -> 632 -> 911
còn tk 156 chỉ dùng cho đơn vị thương mại.

H

hoakhoila

Guest
Cả nhà ơi giúp mình với!
số là công ty mình hoạt động trong ngành xây dựng nhưng về mảng tư vấn, thẩm tra và dự toán,có các khoản chi gọi là "chi A'" tức là chi cho người giới thiệu,nhưng vừa ký xong HĐ bên chủ đầu tư ứng trước tiền,sếp mình đã lấy một khoản ra để chi A mình k tài nào để hoá giải các khoản chi phí này, và hạch toán khoản chi này thế nào, có bác nào giúp mình với. phải hạch toán như thế nào và dùng những chi phí nào để giải chi cho hợp lý và kip thời.
Xin đa tạ.

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Mình cũng làm trong cty xây dựng và buôn bán VLXD ở TP.HCM.
Nhiều công trình mình không thể nào xác định được giá thành hêt, mình cũng tập hợp 621,622,627,623 để tính vào 154.Nhưng có công trình giá thành không khớp với bảng quyết toán( không khớp ở đây không phải là bằng giá trị quyết toán mà số liệu vật tư nhân công không bằng) Anh chị nào có thể chỉ dùm tính giá thành ở công ty xây dựng phải dựa vào những yếu tố, cơ sở nào.Nếu được gửi qua mail dùm e với.
Nickname: linhnhat166 mail : linhnhat166@yahoo.com
Chân thành cảm ơn

C

canh nang

Guest
20/2/09
1
0
0
bim son
chào cả nhà. e là thành viên mới của diễn đàn. nay lang thang vào đay muốn hỏi các bác 1 chút. công ty em là công ty làm về bên Quy hoach(đo và vẽ bản dồ). lần đàu tiên làm kế toán về mảng này nên e chua biết phải làm như tn? làm kế toán của bên này khó thật. các bác có thể gíp e với.vì công ty cũng chỉ có mình e làm kế toán thôi

V

vo thi Huyen

Ngày xưa ơi!
23/6/08
122
0
0
38
Nơi ấy quê mình!
Trả lời nhanh cho bạn:
Kế tóan XDCB không giống như kế tóan thương mại, kế tóan sản xuất... Vì sao ư? sẽ trả lời sau khi nào mình có thời gian. Trước mắt, bạn phải có trong tay hợp đồng xây lắp, dự toán thi công được duyệt, bản vẽ thi công được duyệt. Lưu ý là bạn phải đọc kỷ và hiểu rõ dự toán và bản vẽ cho chắc chắn nhé, điều đó sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều khi bạn phải đối đầu với nhiều anh A, anh B, anh C, anh D .... Còn về hạch toán ư? bạn đừng bao giờ cho nhập kho thành phẩm một toà nhà cao ốc nhé, hoặc một con đường cở quốc lộ 1A nhé... vì không có cái kho nào chứa nỗi đâu.
Bạn hỏi ngắn gọn, tôi trả lời ngắn gọn.
Chào bạn.

Bạn ơi cho mình hỏi. Mình cũng làm công ty xây dựng nhưng là một công ty rất nhỏ nên Sếp của mình thường không cung cấp cho mình mấy cải bản dự toán, dự toán thi công như bạn nói, và sau khi bàn giao công trình thì ông sếp không xuất hoá đơn hoàn thành công trình mà chỉ xuất phần hòan công. Trong khi đó hoá đơn đầu vào của cty thì toàn là đất , cát , đá sỏi, xi măng....như vậy những vật liệu xây dựng đó mình không thể đưa vào tính giá vốn được đúng không bạn? và nếu chỉ xuất phần hoàn công của công trình thì mình tính giá vôn như thế nào? mình mới làm công ty xây dựng nên chưa rõ rất mong sự chỉ giáo của các bạn. Cảm ơn rất nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA