Thực tập kiểm toán tại cty kiểm toán ko phải là big4

• Thread starter Giangkta
  • Ngày gửi
G

Giangkta

Guest
13/6/07
13
6
0
36
Bac Ninh
Chào các a chị trong diễn đàn. Em hiện là sinh viên năm cuối chuyên ngành kiểm toán nên muốn tìm hiểu một số thông tin về việc tuyển sinh viên thực tập tại những công ty kiểm toán ko phải big4 (vd:AASC, A&C...hay bất kỳ cty kiểm toán nào). Mong các a chị đi trước có kinh nghiệm chia sẽ cho em cùng các bạn quan tâm để có thêm kinh nghiệm:
1. Xin a chị nêu rõ tên công ty?
2. Quá trình tuyển thực tập phải qua mấy vòng? Cụ thể từng vòng ra sao? (Đặc biệt là vòng phỏng vấn: p.vấn t.a hay t.việt và có test nghiệp vụ hay ko?)
3. Trong quá trình thực tập tại những công ty a (chị) có được tạo điều kiện tốt để hoàn thành khóa thực tập hay ko?
4. Sau quá trình thực tập a chị có cảm nhận như thế nào về công ty mình đã thực tập?
Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

milkyway112

Guest
22/3/08
28
1
1
hanoi
1 chủ đề hay, câu hỏi hay, nhiều sv năm cuối như bọn mình quan tâm, tiếc là các anh chị ý lại busy quá thì fai, ko có ai trả lời. bùn thía chứ:(

G

Giangkta

Guest
13/6/07
13
6
0
36
Bac Ninh
Cám ơn bạn milkyway112 đã ủng hộ chủ đề này.
Nhưng tiếc quá, hình như các anh chị quá bận với công việc thì phải? nên chủ đề mới "vắng tanh" thế này.hu
Tớ thấy đa số mọi người quan tâm tới big4 nhiều hơn. Có lẽ đây cũng chính là lý do mà chủ đề này ít đc quan tâm. Nhưng "một miếng bánh" đâu có đáp ứng được all mọi người? Vì vậy mong rằng a chị hay bạn nào có kinh nghiệm trong việc này share cho mọi người cùng biết.
Thanks for your consideration.

• Like
Reactions: minh trị 412
naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Chào các a chị trong diễn đàn. Em hiện là sinh viên năm cuối chuyên ngành kiểm toán nên muốn tìm hiểu một số thông tin về việc tuyển sinh viên thực tập tại những công ty kiểm toán ko phải big4 (vd:AASC, A&C...hay bất kỳ cty kiểm toán nào). Mong các a chị đi trước có kinh nghiệm chia sẽ cho em cùng các bạn quan tâm để có thêm kinh nghiệm:
1. Xin a chị nêu rõ tên công ty?
2. Quá trình tuyển thực tập phải qua mấy vòng? Cụ thể từng vòng ra sao? (Đặc biệt là vòng phỏng vấn: p.vấn t.a hay t.việt và có test nghiệp vụ hay ko?)
3. Trong quá trình thực tập tại những công ty a (chị) có được tạo điều kiện tốt để hoàn thành khóa thực tập hay ko?
4. Sau quá trình thực tập a chị có cảm nhận như thế nào về công ty mình đã thực tập?
Em xin chân thành cảm ơn!

:) Uhm, anh trước giờ đã biết qua 3 công ty kiểm toán (thực tập ở 1 công ty, và làm ở 2 công ty khác), tạm trả lời các câu hỏi của em nhé
1. 3 công ty đó thì: 1 là công ty thường thường bậc trung của VN, 1 là top 3 của VN và 1 là Big4
2. Theo anh biết giờ hình như chỉ có Big4 là có phỏng vấn thôi (phỏng vấn cá nhân và phỏng vấn nhóm, tất nhiên là tiếng Anh), còn lại các công ty Việt Nam đều chỉ xét bảng điểm là chính, với cấp độ thực tập thì không cần phải test nghiệp vụ của em đâu.
3-4. Theo anh đánh giá thì môi trường kiểm toán là 1 môi trường rất tốt để phát triển, mọi người vui vẻ làm việc, thân thiện với nhau, cùng giúp nhau phát triển. Và tất nhiên là các em sẽ được tạo điều kiện hoàn thành chuyên đề tốt nghiệp rồi.

Thân.

G

Giangkta

Guest
13/6/07
13
6
0
36
Bac Ninh
cám ơn những chia sẽ vô cùng hữu ích của a naviah. hiện h a đang làm cho công ty nào vậy? Công ty a đang làm có chính sách tuyển sinh viên thực tập ko? nếu có thì điều kiện để được thực tập tại đó là j (bảng điểm phải trên bao nhiêu, có cần bằng cấp chứng chỉ j ko...)?
Cám ơn a rất nhiều.

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
cám ơn những chia sẽ vô cùng hữu ích của a naviah. hiện h a đang làm cho công ty nào vậy? Công ty a đang làm có chính sách tuyển sinh viên thực tập ko? nếu có thì điều kiện để được thực tập tại đó là j (bảng điểm phải trên bao nhiêu, có cần bằng cấp chứng chỉ j ko...)?
Cám ơn a rất nhiều.

:) Thứ tự trước sau của 3 công ty mà anh ghi ở trên cũng là thứ tự làm việc theo thời gian của anh đó em.

Anh bắt đầu thực tập ở 1 công ty thường thường bậc trung của VN, nhưng cuối cùng thì đích đến vẫn là 1 Big4 (mọi con đường đều dẫn về Rome :) ).

Theo anh biết thì mấy công ty VN ko có yêu cầu cao cho vị trí thực tập đâu em à, chỉ cần đầy đủ hồ sơ, bảng điểm cũng ko cần quá cao, và cái cuối cùng là chịu khó năng nổ đi "rãi" hồ sơ.

Về các chứng chỉ bổ sung khác thì tất nhiên là người nào có được nhiều hơn (và chất lượng hơn) thì sẽ được ưu tiên rồi em, tốt nhất là em có bao nhiêu bằng cấp chứng chỉ em cứ bỏ vào bịch rồi đem nộp.

Thân.

L

LyBui09

Guest
14/2/16
19
11
3
e đang sv năm cuối, lần mò lại bài cũ đã khá lâu rồi, e cũng sắp đi thực tập nhưng vẫn đứng núi này trông núi nọ. Theo kinh nghiệm a/c đi trước thì giữa công ty bình thường cũng của nước ngoài nhưng chưa có uy tín, có lương thực tập với công ty cũng tốt hơn 1 chút quốc tế (e ko chắc lắm nhưng hình như là thuộc hiệp hội kiểm toán) nhưng chỉ có tiền khi đi job thì nên chọn cty gì ạ. Với cả a/c biết về môi trường làm việc và chế độ cho sinh viên thực tập của công ty AFC ko ạ?

Sửa lần cuối:
L

LyBui09

Guest
14/2/16
19
11
3
e đang sv năm cuối, lần mò lại bài cũ đã khá lâu rồi, e cũng sắp đi thực tập nhưng vẫn đứng núi này trông núi nọ. Theo kinh nghiệm a/c đi trước thì giữa công ty bình thường cũng của nước ngoài nhưng chưa có uy tín, có lương thực tập với công ty cũng tốt hơn 1 chút quốc tế (e ko chắc lắm nhưng hình như là thuộc hiệp hội kiểm toán) nhưng chỉ có tiền khi đi job thì nên chọn cty gì ạ. Với cả a/c biết về môi trường làm việc và chế độ cho sinh viên thực tập của công ty AFC ko ạ?

Sửa lần cuối:
H

ham học hỏi1

Sơ cấp
18/11/18
1
0
1
26
Anh chị ơi, cho em hỏi ai đã từng thực tập, làm việc hay biết về công ty kiểm toán AFC, tư vấn giúp em có nên thực tập ở đó không ạ, em đã apply và được nhận thực tập tại công ty này nhưng công ty chỉ có hỗ trợ tiền đi job còn ngày thường ở văn phòng làm việc không có lương ạ, môi trường làm việc ở đó như thế nào ạ, cho em lời khuyên với ạ, em cảm ơn nhiều ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA