CV 789/TCT-KK: kê khai, khấu trừ thuế GTGT 2%.

• Thread starter VTM
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công văn 789/TCT-KK, ngày 12/03/2013: kê khai, khấu trừ thuế GTGT 2%.

Trường hợp doanh nghiệp nội tỉnh có hoạt động lắp đặt, xây dựng công trình, hạng mục công trình xây dựng cơ bản bằng nguồn vốn ngân sách nhà nước tại địa bàn thành phố/huyện khác địa bàn doanh nghiệp đóng trụ sở chính, KBNN thành phố huyện (nơi doanh nghiệp có hoạt động lắp đặt, xây dựng công trình) đã thực hiện khấu trừ 2% thuế GTGT thì doanh nghiệp kê khai Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước tại bảng kê mẫu số 01-5/GTGT và đưa lên chỉ tiêu 39 (tổng số thuế GTGT đã nộp của doanh thu kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh) trên tờ khai thuế GTGT mẫu 01/GTGT để thực hiện bù trừ với số thuế GTGT phải nộp ở trụ sở chính.

Đính kèm

• CV 789_TCT-KK.doc
    27.5 KB · Lượt xem: 2,168
Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ðề: CV 789/TCT-KK: kê khai, khấu trừ thuế GTGT 2%.

Công văn 789/TCT-KK, ngày 12/03/2013: kê khai, khấu trừ thuế GTGT 2%.
Em ko biết rõ nội dung hỏi của Cục Thuế Tỉnh NB thế nào, theo như CV hướng dẫn, Dn cứ có chứng từ thu thuế 2% khác địa bàn nơi DN đóng trụ sở thì được phép kê khai số thuế đó vào phục lục 01-5/GTGT & TH lên chỉ tiêu [39] trên 01/GTGT.
Tuy vậy, hiện tại DN em lại đang được Cục Thuế Tỉnh hướng dẫn : Không kê khai chứng từ thu thuế 2% của các khoản thuế ps nội tỉnh (trong cùng 1 tỉnh, nhưng khác địa bàn, vẫn bị thu thuế vãng lai 2% nhưng khoản đó, DN ko cần phải kê khai trên 01-5/GTGT vì trên hệ thống QLT- CQ Thuế đã trực tiếp quản lý, theo dõi số thuế 2% đó, nếu DN khai- khi CQ Thuế nhập số thuế còn đc khấu trừ trên [43] của 01/GTGT thì trên HT QLT của CQ Thuế sẽ độn 2 lần phần VAT vãng lai 2% nội tỉnh. Trừ khi, số thuế vãng lai 2% ps tại các Tỉnh khác, thì kê khai vào 01-5/GTGT bình thường & TH lên [39] của 01/GTGT.

Vừa rồi, Khi làm hs hoàn thuế, DN cũng phải tách thành 2 bộ : 1 bộ hồ sơ hoàn thuế VAT (bao gồm : VAT của HHDV mua vào + VAT vãng lai, ngoài tỉnh - ko bao gồm 2% vãng lai ps trong địa bàn tỉnh của DN.)
1 bộ hs hoàn thuế VAT do nộp thừa : gồm toàn bộ số thuế GTGT 2% ps trong nội tỉnh.

Em ko biết có phải vì tỉnh thiếu thu NSNN nên tạm đưa ra cách thu như trên để bù đắp ? Hay CQ Thuế làm không đúng ? Hỏi CV hướng dẫn thì các bác ko cho & cũng ko có. Bảo là quy trình QLT như vậy ! Biết rõ mười mươi làm thế CQ Thuế quản lý dễ cho họ nhưng DN dễ bị lãng quên 1 số khoản thuế...! Và cũng biết mười mươi ko phải thế, nhưng cũng ko cãi lại đc. Thôi thì tự theo dõi khoản đó và tự làm hs xin hoàn sau. Cũng chẳng sao ! Em chỉ thấy "là lạ "
Nếu DN cố tình khai số thuế vãng lai 2% ps trong nội tỉnh vào 01-5/GTGT sẽ bị CQ Thuế trả lại hs khai thuế. Và buộc phải làm lại. Số thuế đó, coi như DN tự theo dõi & làm hs xin hoàn với cái tiêu đề của hs hoàn thuế rất buồn cười " hoàn VAT do nộp thừa " .

D

Dungtaygiang

Guest
17/4/13
1
0
0
Tây Giang

Chuyện khấu trừ thuế vãng lai ngoại tỉnh 2% thuế đó bạn cứ theo hướng dân của chi cục thuế mà công ty bạn đang đóng, CB thuế sẽ hướng dẫn bạn cụ thể đó

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh

Em ko biết rõ nội dung hỏi của Cục Thuế Tỉnh NB thế nào, theo như CV hướng dẫn, Dn cứ có chứng từ thu thuế 2% khác địa bàn nơi DN đóng trụ sở thì được phép kê khai số thuế đó vào phục lục 01-5/GTGT & TH lên chỉ tiêu [39] trên 01/GTGT.
Tuy vậy, hiện tại DN em lại đang được Cục Thuế Tỉnh hướng dẫn : Không kê khai chứng từ thu thuế 2% của các khoản thuế ps nội tỉnh (trong cùng 1 tỉnh, nhưng khác địa bàn, vẫn bị thu thuế vãng lai 2% nhưng khoản đó, DN ko cần phải kê khai trên 01-5/GTGT vì trên hệ thống QLT- CQ Thuế đã trực tiếp quản lý, theo dõi số thuế 2% đó, nếu DN khai- khi CQ Thuế nhập số thuế còn đc khấu trừ trên [43] của 01/GTGT thì trên HT QLT của CQ Thuế sẽ độn 2 lần phần VAT vãng lai 2% nội tỉnh. Trừ khi, số thuế vãng lai 2% ps tại các Tỉnh khác, thì kê khai vào 01-5/GTGT bình thường & TH lên [39] của 01/GTGT.

Vừa rồi, Khi làm hs hoàn thuế, DN cũng phải tách thành 2 bộ : 1 bộ hồ sơ hoàn thuế VAT (bao gồm : VAT của HHDV mua vào + VAT vãng lai, ngoài tỉnh - ko bao gồm 2% vãng lai ps trong địa bàn tỉnh của DN.)
1 bộ hs hoàn thuế VAT do nộp thừa : gồm toàn bộ số thuế GTGT 2% ps trong nội tỉnh.

Em ko biết có phải vì tỉnh thiếu thu NSNN nên tạm đưa ra cách thu như trên để bù đắp ? Hay CQ Thuế làm không đúng ? Hỏi CV hướng dẫn thì các bác ko cho & cũng ko có. Bảo là quy trình QLT như vậy ! Biết rõ mười mươi làm thế CQ Thuế quản lý dễ cho họ nhưng DN dễ bị lãng quên 1 số khoản thuế...! Và cũng biết mười mươi ko phải thế, nhưng cũng ko cãi lại đc. Thôi thì tự theo dõi khoản đó và tự làm hs xin hoàn sau. Cũng chẳng sao ! Em chỉ thấy "là lạ "
Nếu DN cố tình khai số thuế vãng lai 2% ps trong nội tỉnh vào 01-5/GTGT sẽ bị CQ Thuế trả lại hs khai thuế. Và buộc phải làm lại. Số thuế đó, coi như DN tự theo dõi & làm hs xin hoàn với cái tiêu đề của hs hoàn thuế rất buồn cười " hoàn VAT do nộp thừa " .

Giống chỗ mình quá!
Vậy nên nguyên cái khoản kho bạc trích trước 2% này cũng là 1 rắc rối lớn trong công việc vì chứng từ nhiều, lắt nhắt, đôi khi nhiều cái nhỏ bị bỏ qua vì mỗi lần muốn được khấu trừ vào tiền thuế phải nộp thì phải cầm lấy, cầm chứng từ trực tiếp lên thuế đối chiếu xong trên thuế làm biên bản đối chiếu rồi mới trừ thuế GTGT phải nộp cho đơn vị.
Có những chứng từ vì không hẹn được cơ quan thuế đối chiếu nên giờ vẫn treo ở đó trong khi DN vẫn được ghi nhận là nợ thuế GTGT.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

KBNN khấu trừ 2% khi giải ngân vốn XDCB các công trình XDCB bằng nguồn vốn NSNN khác với kê khai nộp thuế vãng lai 1% hoặc 2% khi có công trình XDCB, lắp đạt, bán hàng vãng lai ngoai tỉnh đấy nhé.

B

betelacute

Sơ cấp
15/11/13
29
0
1
vinh phuc

Hôm trước em cũng bị cơ quan thuế gọi lên vì em kê khai vào PL1-05/gtgt này dây. híc. làm sao hai bên cùng quản lý dễ chứ chị Bích Vân nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA