danh điểm vật tư là gì ạ?

• Thread starter orangejunior
  • Ngày gửi
O

orangejunior

Guest
5/11/08
2
0
0
TVT
em chào các bác ạ
các bác cho em hỏi cái này với
em có tìm được 1 tài liệu về các phương pháp tính giá thực tế xuất kho của hàng tồn kho ở tạp chí kế toán

ở phương pháp nhập trước xuất trước, người ta viết rằng phương pháp này áp dụng cho các doanh nghiệp ít danh điểm vật tư, và các lần nhập xuất hàng của mỗi danh điểm không nhiều.

các bác làm ơn cho em hỏi danh điểm vật tư là gì ạ? em dốt quá :wall:..mà em search khắp GG rồi nhưng không có, em hỏi những người quen.làm kế toán..cũng chưa có được câu trả lời.

em cám ơn ạ!:1luvu:

(à.em mới tham gia diễn đàn..còn lộng cộng, nếu post nhầm chỗ xin mod thông cảm và move hộ em, cám ơn các mod nhiều:1luvu:)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Muốn chắc thì lấy sách kế toán tài chính. Chương hạch toán hàng tồn kho. Mục hạch toán nguyên vật liệu.

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Ví dụ:
1- Xăng
2- Dầu
3- Mỡ CN
4- Dầu nhờn Extra
Đấy là Danh điểm vật tư

O

orangejunior

Guest
5/11/08
2
0
0
TVT
à vậy nó là từng phân loại nhỏ trong 1 loại lớn, đúng không ạ? em cám ơn các bác nhiều ạ!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
à vậy nó là từng phân loại nhỏ trong 1 loại lớn, đúng không ạ? em cám ơn các bác nhiều ạ!

Trong câu hỏi cụ thể của em thì lại không phải thế.

Lấy ví dụ thế này :
* DN A sản xuất sản phẩm A. Những vật tư sử dụng để SX SP gồm
1. Gỗ
2. Đinh
3. ....
5. ....
một tháng nhập kho vật tư khỏang 3 lần phục vụ nhu cầu SX

* DN B SX sản phẩm B. Những vật tư sử dụng để SX SP gồm :
1. Gỗ
2. Đinh
3. Ốc
4. Vít
5. Sơn
6. ....
n. ......
hầu như ngày nào cũng có nhập / xuất kho phục vụ SX

=> DN A được coi là có ít danh điểm vật tư, số lần nhập xuất hàng không nhiều nên có thể áp dụng PP nhập trước - xuất trước để tính giá thực tế xuất kho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA