Mỗi tuần một chuyên đề

Bản dự toán công trình công nghiệp

• Thread starter Hanlt
  • Ngày gửi
H

Hanlt

Guest
12/10/08
18
0
0
Hà Nội
cả nhà ơi cho em hỏi công ty em là công ty xây dựng.Bên em vừa hoàn thành xong 1 công trình, nhưng do chúng em không lấy được nhiều hoá đơn đầu vào nên chi phí nguyên vật liệu ít quá. Trong bản dự toán công trình truớc đây bọn em làm tách riêng phần Nguyên vật liệu và lương công nhân.bây giờ NVL tập hợp được ít quá em muốn đẩy chi phí nhân công lên. em làm lại bảng dự toán và cho tiền lương và NVL vào thành 1 chỉ tiêu tổng chi phí được không? nghĩa là cột tổng chi phí này gồm tiền Nguyên vật liệu và tiền nhân công luôn.Bác nào biết chỉ cho em với. Vì thực tế chi phí VNL của bên em nhiều nhưng không lấy được hóa đơn nên không được tính vào chi phí.Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HuyenDieu

Sơ cấp
4/11/08
24
0
0
Nghệ An
Định mức xây dựng cơ bản do Bộ XD ban hành em làm sao mà thay đổi được. Nếu Cty em nhận thầu các công trình vốn ngân sách thì gay go với các Bác thanh tra, kiểm toán đấy.

H

Hanlt

Guest
12/10/08
18
0
0
Hà Nội
Định mức xây dựng cơ bản do Bộ XD ban hành em làm sao mà thay đổi được. Nếu Cty em nhận thầu các công trình vốn ngân sách thì gay go với các Bác thanh tra, kiểm toán đấy.

Có định mức tiền lương cho công trình xây dựng nữa sao? anh, chị có quy định này không cho em xin với.Chết em rôi!

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Có định mức tiền lương cho công trình xây dựng nữa sao? anh, chị có quy định này không cho em xin với.Chết em rôi!

Đó là định mức của Bộ Xây dựng quy định từng hạng mục công việc: bậc thợ làm công việc đó, và các chi phí phát sinh theo định mức. Bạn có thể mua hoặc tham khảo nó tại Sở Xây dựng.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
cả nhà ơi cho em hỏi công ty em là công ty xây dựng.Bên em vừa hoàn thành xong 1 công trình, nhưng do chúng em không lấy được nhiều hoá đơn đầu vào nên chi phí nguyên vật liệu ít quá. Trong bản dự toán công trình truớc đây bọn em làm tách riêng phần Nguyên vật liệu và lương công nhân.bây giờ NVL tập hợp được ít quá em muốn đẩy chi phí nhân công lên. em làm lại bảng dự toán và cho tiền lương và NVL vào thành 1 chỉ tiêu tổng chi phí được không? nghĩa là cột tổng chi phí này gồm tiền Nguyên vật liệu và tiền nhân công luôn.Bác nào biết chỉ cho em với. Vì thực tế chi phí VNL của bên em nhiều nhưng không lấy được hóa đơn nên không được tính vào chi phí.Em cám ơn.

Cho tớ xin 1 chân cắp cặp theo bạn mí....tớ đang đau đầu vì ko biết tý gì về xây dựng nè.....

Có thể gặp bạn trao đổi được ko.? Cám ơn trước nha

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi

Dự toán làm cơ sở để hạch toán chi phí vật liệu , nhân công chính là dự toán trong hồ sơ dự thầu làm sao mà thay đổi được hả bạn. Thực tế khi thi công có thể tăng hoặc giảm một chút về nguyên liêu và nhân công nhưng bạn phải thật cẩn thận và phải đủ cơ sở để giải trình việc tăng giảm đó.
TRường hợp không chứng minh được là đã mua NVL các cơ quan kiểm tra có thể quy kết bạn rút ruột công trình hoặc nghiệm thu khối lượng khống từ đó trừ đi giá trị được thanh toán đấy. mất tiền toi đấy.

D

ducanh

Guest
12/11/04
47
0
6
41
Ha Noi
Bạn ơi ngoài dự toán còn có phần quyết toán nữa. Quyết toán mới là cái cuối cùng thể hiện số lượng vật tư đưa vào công trình. Số lượng vật tư chính luôn phải có đủ (có thể thiếu 1 ít vật tư phụ).Thế bạn có làm lại luôn được quyết toán A-B ko?Nếu làm lại được cái này thì :cool2:. Giải pháp tốt nhất là lần sau bạn nên chú ý lấy đủ hóa đơn đầu vào.

P

pham hai duong

Guest
3/1/09
4
0
0
44
hồ chí minh
nói chung các bạn làm gì thì làm vì chi phí NC không thể vượt qua 30% tổng giá trị công trình . Nếu quá các bác thanh tra sờ gáy thì mệt đấy

B

Bui Manh Hung

Sơ cấp
2/2/09
14
0
0
47
Quang Ninh
:eyepop:Chao ban.
Trước đây trong xây dựng cơ bản có bộ Định mức để làm dự toán. Nhưng hiện tại Bộ xây dựng đã bỏ định mức mà thay vào đó là công văn xây dựng định mức để vận dụng vào việc lập dự toán hoặc đấu thầu (bạn hiểu là vận dụng) nên trong công tác xây lắp giữa chủ đầu tư, đơn vị thi công, đơn vị thiết kế vận dụng và có thể sửa đổi định mức cho phù hợp. Trong trường hợp của bạn dự toán đang làm vẫn có thể thay đổi bình thường. còn vấn đề tiền lương bạn có thể nâng nên bình thường nhưng phải làm thủ tục đầy đủ chấm công, hợp đồng, bảng thanh toán lương... để giải trình. Về mặt quản lý thuế thì họ chỉ cần biết là tiền lương phải có đầy đủ thủ tục... là xong. Trên thực tế có công trình khó khăn làm ở vùng sâu vùng xa đơn vị mình có thể thuê nhân cao hợn định mức thì họ mới làm. Nên bạn cứ yên tâm.
Than

M

myquynh304

Guest
13/3/08
41
0
6
40
TPHCM
lương nhân công công trình

nói chung các bạn làm gì thì làm vì chi phí NC không thể vượt qua 30% tổng giá trị công trình . Nếu quá các bác thanh tra sờ gáy thì mệt đấy

Vậy cho M hỏi bạn là nếu cty thi công dân dụng thì chủ yếu lương nhân công là chi phí giá vốn, vậy có quy định vượt 30% tổng giá trị công trình không.nếu vậy chắc DN chít mất

T

tranglethu

Guest
21/11/07
72
0
0
Bắc Giang quê ta đó!
Vậy cho M hỏi bạn là nếu cty thi công dân dụng thì chủ yếu lương nhân công là chi phí giá vốn, vậy có quy định vượt 30% tổng giá trị công trình không.nếu vậy chắc DN chít mất

Dự toán công trình căn cứ định mức và bộ đơn giá cùng các văn bản điều chỉnh. quyết toán dựa trên dự toán đã lập và các biên bản xác định mức tăng thêm hoặc thay đối so với thực tế bạn phải căn cứ vào đó để thực hiện chứ không có quy định về tỷ lệ nhân công trong công trình đâu.

B

Bui Manh Hung

Sơ cấp
2/2/09
14
0
0
47
Quang Ninh
Về mặt quản lý nhà nước về xây dựng cơ bản họ quản lý bằng cách vận dụng lấy định mức của Bộ xây dựng để lập dự toán tổng số là bao nhiêu tiền. Về mặt quản lý thuế thì căn cứ vào các chứng từ hợp lý (hoá đơn, Hợp đòng lao động...) Nên theo mình không có qui định nào là vượt quá 30% về nhân công thì bị sờ gáy.

B

Bui Manh Hung

Sơ cấp
2/2/09
14
0
0
47
Quang Ninh
Không ai qui dịnh % n hân công. Còn khi hợp đôòg xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu thì chắc chắn phải có nguyên vật liệu thi mới thi công được. từ đó phaả có n guyên vật liệu thì mới tính giá vốn chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA