Kế toán tại các Dự án ODA

• Thread starter XIANGQIANG
  • Ngày gửi
XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
Em hỏi chút:

1. Về việc thuế: với các hợp đồng lớn mà số thuế phát sinh nhiều, thì thật đáng công để tách thuế ra và thanh toán bằng vốn đối ứng. Nhưng với các hợp đồng mà số thuế chỉ PS nhỏ: như mua VPP, thuê xe… thì chẳng lẽ cũng phải kê lên để xin hoàn thuế ạ? Có cách nào hay hơn không ạ?

2, Phần thu về hoạt động đấu thầu dùng để trang trải các chi phí phục vụ cho hoạt động đấu thầu. Vậy phần chệch lệch: nếu thiếu thì lấy nguồn nào để trang trải? Nếu thừa, có được đút túi để tiêu không các bác nhỉ? (hi`, chắc chẳn là không rồi)

3. Nếu một đơn vị trúng thầu, thường DA yêu cầu thư bảo lãnh thực hiện hợp đồng của NH đại diện đơn vị đó. Vậy nếu đơn vị đó vi phạm hợp đồng thì thủ tục phat, thu tiền phạt mà quyết toán khoản thu đó, kế toán DA phải làm những gì ạ?

Tạm thời em hỏi thế hẵng, các bác giúp em nhé!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
XIANGQIANG nói:
Em hỏi chút:

1. Về việc thuế: với các hợp đồng lớn mà số thuế phát sinh nhiều, thì thật đáng công để tách thuế ra và thanh toán bằng vốn đối ứng. Nhưng với các hợp đồng mà số thuế chỉ PS nhỏ: như mua VPP, thuê xe… thì chẳng lẽ cũng phải kê lên để xin hoàn thuế ạ? Có cách nào hay hơn không ạ?

2, Phần thu về hoạt động đấu thầu dùng để trang trải các chi phí phục vụ cho hoạt động đấu thầu. Vậy phần chệch lệch: nếu thiếu thì lấy nguồn nào để trang trải? Nếu thừa, có được đút túi để tiêu không các bác nhỉ? (hi`, chắc chẳn là không rồi)

3. Nếu một đơn vị trúng thầu, thường DA yêu cầu thư bảo lãnh thực hiện hợp đồng của NH đại diện đơn vị đó. Vậy nếu đơn vị đó vi phạm hợp đồng thì thủ tục phat, thu tiền phạt mà quyết toán khoản thu đó, kế toán DA phải làm những gì ạ?

Tạm thời em hỏi thế hẵng, các bác giúp em nhé!
Chào loăng quăng
Lão gia gợi ý từng phần nhé:
1. Nếu không muốn ngồi tách thuế thì đưa hết vào phí. Nếu Lão gia không nhầm thì TT 120 hướng dẫn như thế đó (tất nhiên đối với DNSX), thời Lão gia làm XDCB thì chưa có chuyện này nên không rành, nhất là vốn ODA.
2. Phần chênh lệch tiền hồ sơ đấu thầu, Lãi tiền gởi Ngân hàng.. đưa vào 711 hoặc 811. Khi quyết toán công trình thì kết chuyển qua tăng (giảm) vốn đầu tư (đút túi là chết liền à nghen).
3. Các khoản thu tiền phạt hay nộp phạt cũng hạch toán vào 711(811), cuối cùng cũng hạch toán tăng (giảm) vốn đầu tư.
Đề nghị tham khảo thêm VAS 15, mục doanh thu, chi phí nhà thầu => Doanh thu chi phí của nhà đầu tư.
Chúc em mãi bé bỏng và đáng yêu

deepblue

deepblue

Guest
22/7/04
182
1
0
45
Mù Cang Chải
To Lăng quăng

Về thuế: Đối với dự án thực hiện hoàn thuế theo quy định tại thông tư 41 (các điều kiện chắc là bạn hiều hết rồi) về nguyên tắc phải tách thuế ở tất cả chi phí không kể lớn hay nhỏ để làm thủ tục hoàn thuế vì vốn cấp cho Dự án đó không bao gồm phần để thanh toán cho thuế. Tuy nhiên, đối với một số chi phí nhỏ lẻ, số thuế nhỏ không ảnh hưởng đến ngân sách Dự án thì lười một chút cũng chẳng sao, ông thuế cũng không quan tâm đâu. Theo tôi, để tránh vụ hoàn thuế phức tạp mà chẳng giải quyết vấn đề gì như đối với các dự án ODA thì khi mình lập kế hoạch vốn thì nên lập kế hoạch bao gồm cả thuế VAT.

Đối với thu từ hoạt động đấu thầu: Nếu thiếu thì phải lấy từ chi phí quản lý Dự án ra để mà thanh toán thôi rồi nộp chứng từ lên kho bạc mà quyết toán, nó chẳng cắt của bạn đâu mà lo, nhưng phải hợp lý đấy. Còn nếu thừa thì tất nhiên không thể đút túi được rồi, bạn có thể treo trên tài khoản 338 để khi có đợt đấu thầu khác thì lấy ra mà chi cho hoàng tráng, còn nếu muốn tiêu nó thì phải làm văn bản xin cơ quan có thẩm quyền (là cơ quan phê duyệt kế hoạch vốn hàng năm của Dự án) để họ chấp thuận cho chi và tính vào chi phí Dự án

Đối với đơn vị vi phạm hợp đồng: Bạn cần có biên bản với nhà thầu về việc vi phạm hợp đồng sau đó gửi cho ngân hàng bảo lãnh và lĩnh tiền (nghe có vẻ hơi đơn giản quá nhỉ)

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
deepblue nói:
To Lăng quăng

Về thuế: Đối với dự án thực hiện hoàn thuế theo quy định tại thông tư 41 (các điều kiện chắc là bạn hiều hết rồi) về nguyên tắc phải tách thuế ở tất cả chi phí không kể lớn hay nhỏ để làm thủ tục hoàn thuế vì vốn cấp cho Dự án đó không bao gồm phần để thanh toán cho thuế.
Cái này thì em cũng thuộc làu rồi, nhưng mà nghĩ đến chuyện xin hoàn thuế mấy cái hoá đơn VAT về VPP, giải khát giữa giờ... mà ngán, có bao nhiêu đâu... (Kể ra mua mấy cái này bằng mấy cái hoá đơn thông thường thì có phải là kê cao gối ngủ kỹ không nhỉ? )
Tiện thể, em cũng thắc mắc luôn, các DA thường ký hợp đồng thực hiện một hoạt động nào đó với bên B. Như vậy, hoá đơn VAT là xuất cho bên B (ghi mã số thuế của bên B, chứ không phải là MST của DA) Vậy thì có khó khăn gì khi làm thủ tục xin hoàn thuế không ạ?

deepblue nói:
Đối với thu từ hoạt động đấu thầu: Còn nếu thừa thì tất nhiên không thể đút túi được rồi, bạn có thể treo trên tài khoản 338 để khi có đợt đấu thầu khác thì lấy ra mà chi cho hoàng tráng
Hi`, cái này thì để lên 5118 (kế toán HC-SN) chắc không sao bác nhỉ?
a`h, thế thì việc thu - chi của các hoạt động đấu thầu này, phải mang chứng từ đi đâu để họ kiểm soát thế ạ? Chắc là lôi ra Kho bạc để họ xác nhận vào đó à??? (hi`, em cũng chẳng hiểu thủ tục ra sao: không phải là vốn đối ứng để thanh toán qua Kho bạc, không phải là vốn vay để kiểm soát chi trước hay kiểm soát chi sau?? giờ cứ viết phiếu thu, rồi phiếu chi để đấy... :p)

deepblue nói:
Đối với đơn vị vi phạm hợp đồng: Bạn cần có biên bản với nhà thầu về việc vi phạm hợp đồng sau đó gửi cho ngân hàng bảo lãnh và lĩnh tiền (nghe có vẻ hơi đơn giản quá nhỉ)
Cái vụ này, em chưa gặp, lúc nào gặp, hỏi bác vậy.

To Ketoangiachat: Cám ơn lão già vui tính nhiều nghen, em cứ tưởng cái thread này bị đi vào quên lãng... đang tính lôi lại, thế mà người lôi nó ra hộ rồi...

Em hỏi bác cái: Kế toán HC-SN thì tuân theo các chuẩn mực kế toán công (mà hình như VN đang xây dựng) chứ không phải là các chuẩn mực kế toán vừa mới ban hành, đúng không ạ? Vì thế, hệ thống kế toán HC-SN không bị ảnh hưởng bởi mấy cái VAS...

Chúc lão già dù tuổi ngày càng cao :)P) nhưng luôn luôn phong độ như ngày em mới gặp...

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
To Deepblue: em đọc đi đọc lại cái TT 78/2004 về quản lý rút vốn ODA, vẫn băn khoăn: Theo thông tư đó, phí dịch vụ ngân hàng được tính vào tổng CP của DA.

Nếu tính vào chi phí DA: thì phải lấy 1 trong 2 nguồn: vốn vay (tất nhiên là không rồi) và vốn đối ứng để trả phí này. Đúng không ạ?

Còn nếu lấy lãi của TK tạm ứng để trả cho phần phí này, thì sao lại cho vào CP DA được nhỉ? (vì phần chênh lệch giữa phí và lãi phải nộp vào NSNN) (nghĩ một hồi, em thấy nó cứ lòng vòng... bác mở mang cái đầu giúp em cái!!!)

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Sorry vi cai may o hang ko co bo go tieng Viet.

Cheng cheng co the lam nhu the nay:

1. Phi cua ADB: rat don gian hach toan tang nguon tang chi

Dr Chi phi / Cr nguon ADB

2. Phi chuyen tien thong thuong cua Imprest Account: phuc tap hon mot chut

- Khi phat sinh lai

Dr tien / Cr Phai tra NSNN

- Dung lai de thanh toan phi ngan hang

Dr Chi phi / Cr tien: So da thanh toan phi

Dong thoi hach toan chuyen nguon

Dr Phai tra NSNN / Cr Nguon doi ung: so da thanh toan (ngan sach cap von de thanh toan phi NH)

Nhu vay co the ket luan the nay: tien thi lay tu Imprest account, nguon lai cua ngan sach. Nhung co mot cach hay hon rat nhieu la moi lan chuyen tien cho nha thau thi Ban quan ly bat nha thau phai chiu phi chuyen tien (ko nhieu lam so voi so tien chuyen). Cach nay hoi cua quyen nhung Ban quan ly do met)

Tai em ko chiu cho bon anh vao kiem toan nen moi phai thac mac may cai nay, neu khong thi ...

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
nedved nói:
Tai em ko chiu cho bon anh vao kiem toan nen moi phai thac mac may cai nay, neu khong thi ...
Mấy cái trên thì hợp lý, nhưng cái này thì không đúng rồi... (tắc đến đâu, thắc mắc đến đó, chứ chờ lúc mấy bác này vào, chắc không kịp ngúc ngắc...)

Còn mấy câu hỏi ở trên, bác chỉ giúp em luôn thể... hi`, để em còn tiếp tục thắc mắc chớ...

K

kieuhung2005

Guest
13/12/04
5
0
1
46
Ha noi
1.Doi voi cac hop dong phat sinh nho thi cung phai ke len de hoan thue neu doi voi ben thuc hien hop dong co dang ky kinh doanh va dang ky ma so thue tai cuc thue tu co nghia la khi hoan tat hop dong ho xuat hoa don GTGT cho minh con nguoc lai neu ho xuat cho minh hoa don thong thuong thi thoi khong phai ke khai thue de hoan
2.Doi voi hoat dong dau thau neu tien thu ve tu hoat dong dau thau ma thieu thi phai lay o quy du phong de ma trang trai cho du neu thua thi thi khong duoc dut tui dau tu nhu choi day nen chu y nhe va hay hoach toan no vao tai khoan 138(8)
3.Neu vi pham hop dong thi ke toan du an phai lap hoa don chung tu theo luat dinh va hoach toan vao TK 338(8) theo dung chuan muc va luat ke toan

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
XIANGQIANG nói:
nhưng cái này thì không đúng rồi...

Cái nào thế???

Mấy cái nhỏ này chỉ là xử lý kế toán thôi mà, không cần quan tâm quá nhiều đến nó đâu. Quan trọng nhất của Dự án (tương tự dự án của em) là các vấn đề liên quan đến significant expenditures và counterpart fund (nhất là từ provincial State Budget)

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
nedved nói:
Cái nào thế???

Mấy cái nhỏ này chỉ là xử lý kế toán thôi mà, không cần quan tâm quá nhiều đến nó đâu. Quan trọng nhất của Dự án (tương tự dự án của em) là các vấn đề liên quan đến significant expenditures và counterpart fund (nhất là từ provincial State Budget)
Cái mà em bảo không đúng là câu này này:
nedved nói:
Tai em ko chiu cho bon anh vao kiem toan
Em nói thế này bao giờ nhỉ?

Hiện giờ, em mới chỉ quan tâm đến xử lý kế toán và một số vấn đề "nhỏ" liên quan thôi, còn mấy cái to to mà anh đề cập, em chưa có được "nhúng tay" vào... (bởi dự án em chưa triển khai đến giai đoạn đó.).. nên chưa thể hình dung nó phức tạp đến thế nào mà hỏi...

(em thì muốn làm những cái nhỏ cho chắc rồi mới làm được cái to chứ anh)

Kiểu này, chắc em cứ nhằm cách trực tiếp mà hỏi nhỉ? không hỏi trên diễn đàn nữa...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA