Làm sao thanh lý tài sản đây??

• Thread starter thulovely
  • Ngày gửi
T

thulovely

Guest
26/8/08
32
0
0
phuong 13,quan 6
Mình muốn thanh lý một số tài sản cũ của đơn vị, mình là kế toán của trường học cấp 2. Trường mình có rất nhiều bàn ghế cũ (mục nát), máy photo, máy in hỏng...Nói chung là nhiều lắm.
Mình đã gửi công văn lên phòng Tài chính nhiều lần, nhưng không có hồi âm. Mà hình như họ cũng lúng túng nữa. Trường lại chật hẹp, không có chỗ vui chơi cho các em. Mình đọc các quyết định về thanh lý tài sản, nhưng cũng không nắm rõ. Mình không biết thủ trưởng đơn vị mình có thể ra quyết định thanh lý các tài sản này không? Mình là dân kế toán doanh nghiệp vô đây làm, sức trẻ chưa biết gì. Mong góp ý chân tình từ các bạn!! :banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
E

eddie

Guest
5/8/08
2
0
0
Ho Chi Minh
theo mình bít muốn thanh lý tài sản cố định dưới hình thức dở bỏ , hủy phải tổ chức hội đồng thanh lý gồm có : Tổng Giám Đốc hoặc tổng giám đốc quyết định

T

thulovely

Guest
26/8/08
32
0
0
phuong 13,quan 6
Đơn vị trường học mà bạn! Theo mình biết là phải thông qua phòng Tài chính mới thanh lý được. Nhưng mình không biết cụ thể ra sao?? Bạn nào nói rõ từng bước mình hiểu nha!!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
QUản lý tài sản được phân cấp theo Quyết định 202/2006/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.
Đối với địa phương: tại Điều 7 QĐ 202 có nói: Uỷ ban nhân dân tỉnh sau khi xin ý kiến của Hội đồng nhân dân tỉnh sẽ quyết định việc phân cấp quản lý tài sản cố đinh tại địa phương mình.
Do vậy vấn đề này bạn hỏi Phòng Tài chính Quận là hoàn toàn chính xác. Họ sẽ hướng dẫn bạn cách làm.
Tuy nhiên, vì công cuộc cải cách hành chính đang còn dang dở, do vậy bạn phải ráng chờ thôi.
Hoặc phải có "quan hệ" với cấp trên để được thuận tiện trong công việc.

T

thulovely

Guest
26/8/08
32
0
0
phuong 13,quan 6
Thì không có quy định rõ ràng cụ thể nên bây giờ mới rối tung lên. Phòng Tài chính chỗ mình cũng có vẻ "bí" và im lặng!!

N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
Bạn cứ làm văn bản rõ ràng, áp và đốc thúc đến nơi đến chốn

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Đơn vị trường học mà bạn! Theo mình biết là phải thông qua phòng Tài chính mới thanh lý được. Nhưng mình không biết cụ thể ra sao?? Bạn nào nói rõ từng bước mình hiểu nha!!

Đúng như bạn nói. Mình nghĩ trình tự sẽ như thế này:
-Trước hết bạn lập tờ trình xin thanh lý tài sản gửi cho Phòng Tài chính và đơn vị chủ quảm của bạn.
-Bạn Thành lập hội đồng thanh lý tài sản trong đó bạn mời CB phòng tài chính và đơn vị chủ quản tham gia và hiệu trưởng, cán bộ quản lý cơ sở vật chất của trường, kế toán.
-Lập biên bản Đánh giá chất lượng còn lại của tài sản để tiến hành xác định giá tối thiểu khi thanh lý.
-Tổ chức bán đấu giá (nếu giá trị lớn) hoặc bán cho các tổ chức, cá nhân có nhu cầu (nếu giá trị nhỏ)...
-Từ đó bạn tập hợp các chứng từ để hạch toán giảm tài sản, tăng nguồn thu khác (nếu thanh lý bán thu có tiền),...
Mong được tiếp tục trao đổi.

T

thulovely

Guest
26/8/08
32
0
0
phuong 13,quan 6
Mình cảm ơn bạn nha! Mình hỏi thêm là nếu xác định giá trị còn lại, thì xác định thế nào đây? Có một số tài sản nghe đồn là mục nát, mất xác luôn. Mình rối như tơ vò đấy. Không biết tài sản quy định bao nhiêu năm thì hủy được vậy? Có quyết định, thông tư hướng dẫn về vụ này không? Giúp mình ha!
Mình nghe nói có người cũng vì vụ thanh lý tài sản công, làm không đúng quy định mà " ra đi" đó. Mình lại mới vô nhà nước, tự "bơi" là chủ yếu nên mình rối lắm! Nhát tay khi có người đi trước bị vậy! Mình muốn làm giúp trường mà " lực bất tòng tâm"! Ngán lắm!!

Q

QuynhTC

Guest
27/8/08
13
0
0
39
Cung Trăng
Bạn thưc hiện các thủ tục xin thanh lý theo hướng dãn tại Thông tư số 35/2007/TT-BTC ngày 10/4/2007 và tham khảo thêm thông tư số 112/2006/TT-BTC ngày 27/12/2006. Công văn xin thanh lý hoặc huỷ (Theo ý kiến của hội đồng tại đơn vị) gửi đến có quan cấp trên theo phân cấp quản lý và khi có quyết định cho thanh lý (hoặc huỷ) rồi bạn mới gửi công văn đến các tổ chức bán đấu giá, nếu họ từ chối đơn vị mới được tổ chức bán đấy bạn ạ.

T

tieuchithanh

Sơ cấp
1/12/08
17
0
0
39
My Tho
Mình có một số ý kiến này chia sẽ cùng bạn nhé!
Bước 1 : Ngay tại cơ quan bạn nên làm một bản đề nghị thanh lý tài sản đã không còn sử dụng được nữa để thủ trưởng cơ quan bạn phê duyệt.
Bước 2 : Sau khi thủ trưởng bạn phê duyệt bạn nên làm một công văn gởi Phòng Tài chính Ngân sách, phòng Giáo dục (chyên quản bạn) để làm cơ sở và đề nghị Phòng tài chính Ngân sách, Phòng Giáo dục kết hợp cùng với đơn vị bạn tiến hành định giá tài sản cần thanh lý.
Bước 3 : Bạn căn cứ vào đề nghị thanh lý đã được thủ trưởng phê duyệt và biên bản định giá tài sản do Phòng Tài chính Ngân sách kết hợp với đơn vị bạn tiến hành định giá để thanh lý số tài sản nói trên.
Sau đây là phương pháp hạch toán thanh lý tài sản theo Quyết định số 19/2006/QĐ-BTC ngày 30/03/2006 của Bộ Trưởng Bộ Tài chính dành cho đơn vị hành chính sự nghiệp.
Ghi Giảm tài sản khi thanh lý (tài sản do Ngân sách cấp):
Bút toán 1:
Nợ TK 466 (Giá trị còn lại)
Nợ TK 214 (Giá trị hao mòn)
Có TK 211, 213 (Nguyên giá tài sản)
Bút toán 2: Số thu về từ thanh lý tài sản
Nợ TK 111
Có TK 511(8) (Nguồn thu sự nghiệp khác)
Ghi chú :
+ Trường Hợp thu lớn hơn chi Bạn hạch toán:
Nợ TK 511(5118)
Có TK 333, 461(4612), 462, 342, 431(4314)
+ Trường hợp thu nhỏ hơn chi Bạn hạch toán:
Nợ TK 661(6612), 662
Có TK 511(5118)
Một vài kiến thức chia sẽ cùng bạn nhé. Chúc bạn một ngày hạnh phúc
Tiêu Chí Thành

Sửa lần cuối:
TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
377
0
16
Bắc Ninh
theo mình bít muốn thanh lý tài sản cố định dưới hình thức dở bỏ , hủy phải tổ chức hội đồng thanh lý gồm có : Tổng Giám Đốc hoặc tổng giám đốc quyết định

Bạn không đọc kỹ vấn đề mà người hỏi đặt ra rồi. Đơn vị trường học làm gì có Tổng giám đốc, hoặc Giám đốc như bạn nói.
Còn muốn thanh lý những tài sản đã hư hỏng, phải xác định xem tài sản đó được đầu tư từ nguồn nào (cấp trên cấp, tự đầu tư mua sắm, tài trợ, viện trợ, ...) sau đó thành lập Hội đồng thanh lý Tài sản. Nếu là đơn vị trường THCS thì phải mời Phòng Tài chính tham dự rồi
.

N

NiceDays

Trung cấp
10/9/08
120
0
0
45
to 1-phuong 2
cho mình hỏi với: Thành phần kiểm kê tài sản cuối năm có bắt buộc phải có Giám đốc không? Chỗ mình vừa cho GĐ, vừa những 2 PGĐ cơ. Có quy định nào yêu cầu cụ thể các thành phần tham gia không???

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
cho mình hỏi với: Thành phần kiểm kê tài sản cuối năm có bắt buộc phải có Giám đốc không? Chỗ mình vừa cho GĐ, vừa những 2 PGĐ cơ. Có quy định nào yêu cầu cụ thể các thành phần tham gia không???

Không bắt buộc phải có Giám đốc bạn ạ. Mà chỉ cần cái quyết định của giám đốc kiểm kê tài sản cuối năm, trong đó có ghi rõ tên những người tham gia và thuộc bộ phận nào thôi. Sau khi kiểm kê sẽ lập biên bản kiểm kê và những người đó ký xác nhận vào. Việc kiểm kê có chính xác và chặt chẽ hay ko là do QĐ của giám đốc cho những ai tham gia kiểm kê.

T

trungdbien

Guest
17/11/05
11
0
1
Điện Biên
Nghiên cứu kỹ văn bản luật

Việc thanh lý TS thuộc khối HCSN cần nghiên cứu kỹ 2 văn bản sau: NĐ 137/2006/NĐ-CP ngày 14/11/2006 và TT 35/TT-BTC ngày 10/4/2007. Tất cả trình tự về điều chuyển, thu hồi, thanh lý đều rất rõ.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Không bắt buộc phải có Giám đốc bạn ạ. Mà chỉ cần cái quyết định của giám đốc kiểm kê tài sản cuối năm, trong đó có ghi rõ tên những người tham gia và thuộc bộ phận nào thôi. Sau khi kiểm kê sẽ lập biên bản kiểm kê và những người đó ký xác nhận vào. Việc kiểm kê có chính xác và chặt chẽ hay ko là do QĐ của giám đốc cho những ai tham gia kiểm kê.
Không bắt buộc nhưng thường thì thành phần tối thiểu trong thành phần tham gia là: Lãnh đạo, kế toán, người trực tiếp sử dụng hoặc đại diện tổ sử dụng....

thutrang3688

thutrang3688

Guest
27/4/08
52
1
0
Ha Noi
Mình muốn thanh lý một số tài sản cũ của đơn vị, mình là kế toán của trường học cấp 2. Trường mình có rất nhiều bàn ghế cũ (mục nát), máy photo, máy in hỏng...Nói chung là nhiều lắm.
Mình đã gửi công văn lên phòng Tài chính nhiều lần, nhưng không có hồi âm. Mà hình như họ cũng lúng túng nữa. Trường lại chật hẹp, không có chỗ vui chơi cho các em. Mình đọc các quyết định về thanh lý tài sản, nhưng cũng không nắm rõ. Mình không biết thủ trưởng đơn vị mình có thể ra quyết định thanh lý các tài sản này không? Mình là dân kế toán doanh nghiệp vô đây làm, sức trẻ chưa biết gì. Mong góp ý chân tình từ các bạn!! :banana:

em vừa mới học về kế toán giảm TSCD hữu hình, trong phần thanh lý có chú ý: "TSCD được thanh lý là những TS đã bị hư hỏng không thể sửa chữa được hoặc quá lạc hậu về mặt kỹ thuật. KHi có TSCD thanh lý, đơn vị phải ra quyết định thanh lý, thành lập Ban thanh ly TSCD. Ban này có nhiệm vụ tổ chức thực hiện việc thanh lý TSCD và lập biên bản thanh lý TSCD. Bien bản này được lập thành 2 bản, 1 chuyển cho phòng kế toán để theo dõi và ghi sổ, 1 bản giao cho đơn vị đã quản lý, sử dụng TSCD"

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
em vừa mới học về kế toán giảm TSCD hữu hình, trong phần thanh lý có chú ý: "TSCD được thanh lý là những TS đã bị hư hỏng không thể sửa chữa được hoặc quá lạc hậu về mặt kỹ thuật. KHi có TSCD thanh lý, đơn vị phải ra quyết định thanh lý, thành lập Ban thanh ly TSCD. Ban này có nhiệm vụ tổ chức thực hiện việc thanh lý TSCD và lập biên bản thanh lý TSCD. Bien bản này được lập thành 2 bản, 1 chuyển cho phòng kế toán để theo dõi và ghi sổ, 1 bản giao cho đơn vị đã quản lý, sử dụng TSCD"
Hì hì, em ơi, người ta hỏi trong cái ban đó gồm những ai mà .. Còn việc lập nên 1 nhóm gọi là ban cho oai đó thì tất nhiên là phải có rồi :eek:know:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em mới nhận được quyết định của GĐ về việc thành lập tổ kiểm kê. Gồm: Phó GĐ, Kế toán ( không thể thiếu), người quản lý chung mảng tài sản và người trực tiếp sử dụng. Đơn vị nhỏ thì thường thế là đủ. :021:

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
Em chào các Bác, các Bác ơi Bác nào biết xin giúp em mới
Cơ quan em là đơn vị SNCT trực thuộc Sở XD,trong năm 2008 vừa qua cơ quan em làm thủ tục mua 2 bộ máy vi tính mới toanh tổng giá trị hơn chục triệu, mọi thủ tục thanh toán đã xong và theo chứng từ em đã hachj toán tăng TS rồi. giơ xếp em bao 2 máy đó mua tặng cho Sở chứ không phải mua cho cơ quan mình dùng,vậy bây giờ em phải làm gì để hợp thức hoá mọi thủ tục a? mong các bác ra tay giúp em mới a

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Em chào các Bác, các Bác ơi Bác nào biết xin giúp em mới
Cơ quan em là đơn vị SNCT trực thuộc Sở XD,trong năm 2008 vừa qua cơ quan em làm thủ tục mua 2 bộ máy vi tính mới toanh tổng giá trị hơn chục triệu, mọi thủ tục thanh toán đã xong và theo chứng từ em đã hachj toán tăng TS rồi. giơ xếp em bao 2 máy đó mua tặng cho Sở chứ không phải mua cho cơ quan mình dùng,vậy bây giờ em phải làm gì để hợp thức hoá mọi thủ tục a? mong các bác ra tay giúp em mới a

Bạn làm thủ tục điều chuyển TSCĐ cho Sở XD!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA