Hình thức kế toán nhật ký - sổ cái

• Thread starter phamhoahien
  • Ngày gửi
P

phamhoahien

Guest
27/12/04
15
0
1
39
Quang ninh
Mình là kế toán mới ra trường. Minh làm việc cho một công ty cung cấp thiết bị máy vi tính. Công ty mình áp dụng hình thức kế toán nhật ký - sổ cái. Hàng ngày, mình đã cập nhập đầy đủ vào các sổ chi tiết, nhưng khi vào nhật ký sổ cái thì minh băn khoăn một điều, chứng từ làm căn cứ để ghi nhạt ký -sổ cái la chứng từ nào? VD: Nghiệp vụ mua hàng nhập kho, mình có các chứng từ sau: Hoá đơn GTGT đầu vào, phiếu nhập kho, phiếu chi tiền mua hàng. Vậy mình vào nhật ký - sổ cái theo chứng từ nào. Làm ơn chỉ cho mình với. Cám ơn nhiều nhiều.
:0frown:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Bạn thân mến

Tôi cũng đã làm hình thức ghi sổ kế toán này rồi. Bạn đừng máy móc như vậy được không.

Thực ra Chứng từ kế toán được cập nhật hàng ngày. Hàng ngày có rất nhiều chứng từ kế toán. Mỗi một nghiệp vụ kế toán yêu cầu một số chứng từ nhất định.

Như bạn nói chứng từ mua hàng về nhập kho của bạn gồm hoá đơn, phiếu nhập, phiếu chi.

Bạn đã vào sổ TM theo số phiếu chi. Vào sổ chi tiết sản phẩm, chi phí theo số PN hay hoá đơn tài chính đúng không.

Bạn đang băn khoăn không biết là vào sổ cái theo chứng từ nào chứ gì.

Tôi có chút kinh nghiệm sau 5 năm ghi sổ theo hình thức này nhé.

Mỗi tháng bạn nên đánh số chứng từ theo thứ tự từ 1 đến n.

Mỗi số chứng từ là một nghiệp vụ kế toán và đi kèm nghiệp vụ đó là các chứng từ cần thiết.

Khi vào sổ NKSC bạn vào theo số chứng từ đó. Vào sổ chi tiết hàng hoá, chi phí, các sổ liên quan cũng theo số chứng từ đó. Riêng sổ quỹ là số của thủ quỹ hay kế toán quỹ thì họ sẽ vào theo số phiếu thu, chi

Cứ thử làm như thế đi, không chỉ hình thức kế toán này mới làm như thế mà theo hình thức khác mình cũng đã làm. Kết quả là khi mình cần tìm chứng từ nào đó, hay nghiệp vụ nào đó thì rất dễ dàng.

Chúc bạn thành công

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
Việc đánh số chứng từ và ghi sổ như vậy áp dụng được cho hình thức NKC, CTGS, NKSC. Thực chất số chứng từ nhằm mục đích quản lý chứng từ và ghi sổ cho dễ dàng.

Các bạn cứ tham khảo ý kiến của mình. Nhưng mình nghĩ mình đã làm tốt việc đó rồi.
Không thấy ai phàn nàn, chê trách, mặt khác lại còn được khen nữa đấy.

P

phamhoahien

Guest
27/12/04
15
0
1
39
Quang ninh
Cảm ơn Ngaact nhiều.
Đúng là mình đang thắc mắc như ban nói đó.
Bạn có thể làm ơn chỉ cho mình cụ thể hơn cách làm được không
Mình phải ghim các chứng từ liên quan của một nghiệp vụ vào với nhau, rồi đánh số từ 1 đến n len trên kẹp chứng từ đó à.
Giúp mình với nghe. Mình sắp phải hoàn thành sổ sách rồi.

T

Thuy Anh

Guest
10/12/04
9
0
0
43
Ha Noi
Toi thay viec ghi chep nhu cua ban ngaact hay lam, viec ghi chep the cung rat hop voi hinh thuc NKC.Nhung theo toi nam sau ban nen chuyen hinh thuc NKC nhu toi dang lam vua de hieu ma con tim kiem rat nhanh, ghi chep cung de dang,viec thay doi nay la do ke toan chu khong nhat thiet phai ap dung theo nguoi di truoc, chi can het nam TC thoi
Than

N

ngaact

Guest
25/4/04
34
0
0
To Phạm Hoa Hiên:

Mỗi một nghiệp vụ PS bạn tập hợp chứng từ của nghiệp vụ đó với nhau.

Chứng từ được sắp xếp ví dụ như mua hàng về nhập kho: bạn để lần lượt Hoá đơn ở dưới, sau đó PN lên trên, PC tiền lên trên nữa. Sau đó đánh số lên PC tiền đó.

Thế là hoàn tất một bước sắp xếp và tiến hành vào sổ kế toán. Nghiệp vụ khác cũng như vậy.

Cuối tháng khi đã hoàn tất chứng từ tốt nhất nên đóng thành quyển có bìa ghi rõ chứng từ tháng mấy, từ số mấy đến số mấy.

Bạn thử làm đi nhé. Chúc bạn thành công

P

phamhoahien

Guest
27/12/04
15
0
1
39
Quang ninh
Bây giờ thì mình rõ rồi, mình thấy rất hay, cảm ơn bạn nhiều lắm.
Bạn không phiền nếu có điều gì chưa rõ mình lại nhờ bạn chỉ giáo chứ.Lo lắng của mình đã vơi bớt đi nhiều rồi đó. thank so much!

V

vungoctran

Guest
27/4/11
1
0
0
38
TP HCM
anh chị ơi cho em hỏi có nhật định phải in sổ cái vào cuối tháng không?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA