Phải thu, phải trả khác

• Thread starter xoan
  • Ngày gửi
X

xoan

Guest
Chào các bác,
Các bác giúp em vấn đề này nhé:
Cty em là một cty TNHH làm về dịch vụ tư vấn, có thu hộ. Một ví dụ cụ thể để các bác giúp em nhé:
Em thu hộ 1.000USD bằng tiền VNĐ.(có tỷ giá) Lúc này em bút toán ntn ạ?
Em thanh toán 1.000USD này cũng bằng VNĐ. Lúc này em bút toán ntn ạ?
Chênh lêch tỷ giá thì là đưa vào 635 hoặc 115 ạ?
Làm thế nào mà mình thể hiện trên sổ sách là mình đã thu hộ 1.000 USD và mình đã thanh toán 1.000USD? chỉ ghi diễn giải là thu hộ/ thanh toán 1000USD thôi ạ?
Các bác làm bút toán giúp em nhé. cám ơn các bác rất nhiều :beernow:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Mình thấy lạ ở chỗ qua việc thu chi hộ thì hoặc là Cty bạn sẽ lời khi tỷ giá xuống và lỗ khi tỷ giá lên. Không kinh doanh nhưng vẫn có lời lỗ là sao hả bạn?

X

xoan

Guest
À đó chỉ là phần thu hộ thôi, ngoài ra cty e còn có phần lệ phí tư vấn ạ

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Ý mình muốn hỏi là nếu chi hộ mà lỗ thì cty bạn lấy gì bù đắp?

X

xoan

Guest
trời ơi em mới vào nghề mà bác hỏi e thế thì e biết trả lời sao, bác help em vụ này đi ạ

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Bạn thu hộ bằng VND và trả cũng bằng VND:
1. Thu hộ:
Nợ TK 111
...Có TK 338
2. Trả:
Nợ TK 338
...Có TK 111
Chênh lệch giữa hai lần thanh toán hộ này theo mình sẽ đưa vào TK 511 (cty có đăng ký kd dịch vụ này) hoặc TK 711 (ngược lại) nếu lãi, đưa vào TK 641 hoặc 811 nếu lỗ. Còn chêch lệch tỷ giá do bên nhờ thu hộ phản ánh trên TK 635 và TK 515.

X

xoan

Guest
Các bác cho em hỏi thêm 1 chút ạ: bên em thanh toán cho người của đối tác (người nước ngoài) những khoản đã thu hộ bằng tiền mặt tại Việt Nam thì có được không? số tiền tối đa cho mỗi lẫn thanh toán cho họ là bao nhiêu? vì còn tính tới chuyện họ mang tiền ra khỏi VN mà? Mong các bác giúp đỡ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn cứ chi thoải mái miễn sao đúng người, đúng tiền thôi. Còn chuyện mang tiền đi đâu đó là việc của người cầm tiền mà, mình không hiểu bạn quan tâm làm gì nhỉ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Bạn có thể nêu rõ hơn không? Hợp Đồng giữa các bên là HĐ gì, bên nào?Thanh toán bằng tiền mặt VND hay ngoại tệ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To Trang,
Thế bạn đã thương lượng với cán bộ thuế để sửa lại BCTC năm '03 được chưa? Mình nghĩ là chuyện này hơi khó, vì BCTC đã nộp thì không thể sủa đổi. TH nếu không được thì đành phải chịu phạt và nộp thêm thuế nhà thầu thôi bạn ạ.
Chúc bạn thành công nhé.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
+ To Nguyen Hang : TK 635 và TK 515 phản ánh chỉ tiêu gì vậy ? 2 TK đó mang tên là gì ? Sao trong Hệ thống Tài Khoản Kế toán áp dụng cho các Dn ( theo QĐ 1141/TC/QĐ/CĐKT tại sao lại không có tên 2 TK đó ? ) . Vậy bạn áp dụng Hệ Thống TK nào vậy ? Tôi có thể mua Hệ thống tài khoản kế toán mới ở đâu ??? Ôi trời ơi ! lạc hậu mất rồi :wall: :wall: :wall: Helppp meeeee !!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
TK 515 - Doanh thu hoạt động TC

TK 635 - Chi phí hoạt động TC

TK 711 - Thu nhập khác

TK 811 - Chi phí khác

Hệ thống TK đã thay đổi kể từ khi các chuẩn mực kế toán ra đời. Bạn hãy mua các sách Hướng dẫn kế toán DN xuất bản từ năm 2005 trở đi thì không lo mình bị lạc hậu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA