Chuyển sang font Unicode

• Thread starter HaiTam
  • Ngày gửi
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Bạn có tài liệu bằng word bằng font ABC (.vn_); VNI (VNI-...); Vietware (VN...) muốn chuyển sang font Unicode. Các bạn có thể làm theo cách sau:

Bạn chuyển sang sử dụng bộ gõ UNIKEY: download và bung file zip kèm theo đây, chép vào thư mục nào đó trên C, chạy file unikey.exe.

Mở file word cần chuyển font, sau đó save as kiểu Rich Text Format.
Bấm chuột phải vào biểu tượng unikey trên Task bar, chọn Công cụ (hay Toolkid).
và thực hiện theo hướng dẫn trong hình .

Các bạn làm thử xem, có gì thì cho biết ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Khoan đã anh, save as kiểu Rich text format là thế nào nhỉ? Em bình thường chỉ save as bình thường thôi... :f_o

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Okie, em vừa coi lại phần đó rồi! :error

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Tiếp theo... t/h phần văn bản cần chuyển sang font Unicode không nhiều lắm.

VNgeek hướng dẫn trường hợp các bạn muốn copy một đoạn tài liệu bằng một font tiếng Việt nào đó lên diễn đàn này, các bạn làm như sau:

+ Mở tài liệu có chứa phần nội dung cần chuyển - đánh dấu chọn vào phần cần chuyển - bấm Ctrl-C (làm y như khi bạn copy bình thường)
+ Mở Unikey Tookit giống như trên - Bấm chọn vào ô Convert clipboard (Chuyển mã clipboard)
+ Bấm nút Convert (Chuyển mã) - Sau khi chuyển xong phần VB trong clipboard bây giờ đã là font unicode
+ Chuyển sang diễn đàn bấm Ctrl-V để dán vào (làm y như khi bạn paste bình thường)

P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Unikey convert cũng tương đối tốt nhưng nói chung là tôi thấy không tiện và nhanh bằng Vietkey. Việt chuyển đổi được rất nhiều loại mã và có thể chuyển rất nhanh đối với các file văn bản lớn. Chỉ có điều cần lưu ý là nếu bạn đã chuyển một đoạn sang Unicode rồi mà bạn chuyển lại toàn bộ sang unicode lần nữa thì sẽ bị hỏng toàn bộ font chữ, do đó bạn cần lưu ý khi chuyển văn bản là chuyển từng đoạn hay chuyển toàn bộ khi convert./.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Tất nhiên là có nhiều cách convert font nhưng do mình xài quen Unikey (miễn phí khỏi phiền phức) để convert những tài liệu nhỏ nên lúc đấy thấy boihoangvt bị mắc ở cái font mà không upload tài liệu lên webketoan, mình tiện thể giới thiệu luôn.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Unikey có chức năng convert qua clipboard rất tiện cho bạn xử lý khi post bài lên web. Tôi cũng đang sử dụng Unikey, cái hay là nó rất gọn nhẹ, dễ sử dụng và ........ miễn phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA