Thuế TNDN

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
T

toan_nttt

Guest
24/11/04
69
0
0
44
hcm
Công ty của mình kinh doanh 2 nhóm hàng(một nhóm được miễn thuế và không được miễn thuế), mình xem Nghị định 126 nói trường hợp của của Cty mình thì phải phân bổ chi phí theo tỷ lệ trên doanh thu của hai nhóm hàng nhưng mình chẳng biết phải phân bổ như thế nào? Mà cũng không biết phải quyết tóan cuối năm làm sao nữa. Các bạn có biết xin chỉ với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tudinhhuong

Guest
30/12/04
14
0
0
Thanh Pho Ho Chi Minh
Bạn Xanha78 noi dung day. Toan nttt cần phải tách các chi phí liên quan cho từng mặt hàng ngay từ đầu (như là chi phí khấu hao, nhân công...). Con đối với những chi phí chung như điện nước .... thi bạn phân bổ theo tỷ lệ doanh thu bằng cách cuối kỳ ban xác định tổng doanh thu của từng nhóm mặt hàng này là bao nhiêu? (chiếm tỷ lệ %). Ban lấy tỷ lệ này nhân cho tổng chi phí điện, nước...sẽ được chi phí cho từng nhóm mặt hàng thoi.

K

kimhue1

Guest
25/10/04
1
0
0
41
binh dinh
Ảnh hưởng của các phương pháp khấu hao đến thuế thu nhập doanh nghiệp như thế nào?
Các thông tư liên quan đến vấn đề này mình phải tìm ở đâu

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
kimhue1 nói:
Ảnh hưởng của các phương pháp khấu hao đến thuế thu nhập doanh nghiệp như thế nào?
Không hiểu là bạn Kimhue1 muốn hỏi ai đây? Hỏi BQT hay wkt mems? Lần sau hỏi thì bạn nhớ nói rõ đối tượng được hỏi thì có lẽ bạn mới nhận được câu trả lời.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Ảnh hưởng của pp tính khấu hao !

Nguyen Hang nói:
Không hiểu là bạn Kimhue1 muốn hỏi ai đây? Hỏi BQT hay wkt mems? Lần sau hỏi thì bạn nhớ nói rõ đối tượng được hỏi thì có lẽ bạn mới nhận được câu trả lời.

To Nguyenhang: Mình nghĩ thì hỏi ai cũng không quan trọng lắm, nếu ai có thể trả lời được vấn đề thì cứ trả lời thôi chứ BQT không thể phân quyền là ai có thể trả lời và ai không thể trả lời.

Việc áp dụng pp tính khấu hao thực sự là sẽ có ảnh hưởng lớn đến kết quả kính doanh của doanh nghiệp. Ở Việt Nam hiện nay, đại đa số các doanh nghiệp đều đang sử dụng pp khấu hao đường thẳng. Điều này sẽ không làm ảnh hưởng nhiều đến kết quả kính doanh của doanh nghiệp trong suốt quá trình tham gia vào sản xuât của tài sản, không gây ra biến động về chi phí.
Có một số doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực đòi hỏi quãng thời gian thay thế máy móc mới ngắn (do tính lạc hậu mau chóng của công nghệ) nên họ sẽ được phép áp dụng phương pháp khấu hao nhanh. Việc áp dụng pp này phải được sự cho phép của Bộ tài chính.
Còn 1 số pp khấu hao nữa nhưng do hiện tại Việt Nam mình không áp dụng nên tôi không đề cập ở đây. Bạn có thể tham khảo trong quyết định 206/2004/QD-BTC về các pp tính khấu hao nhé.

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
Vâng, có lẽ em đã sai rồi. Em xin lỗi Kimhue1, xin lỗi anh Hùng, xin lỗi mọi người. Nhưng dù sao em cũng muốn nói rõ lí do sai của em.
Kimhue1 đã post 1 bài nguyên văn như em đã trích dẫn ở trên (bài này em thấy đã bị xoá). Là 1 thành viên của wkt, em chỉ muốn góp ý với Kimhue1 rằng trong câu hỏi thì nên có chủ ngữ, chẳng hạn như: anh chị cho em hỏi, các bạn cho mình hỏi...
Em sẽ rút kinh nghiệm, dốt văn thì không nên nói nhiều phải không ạ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Khong biet NH la 21 tuoi hay 81 nhi? Kho tinh qua.

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
lannhu nói:
Khong biet NH la 21 tuoi hay 81 nhi? Kho tinh qua.
Chuyện này mình và anh Hùng đã giải quyết xong rồi, Lannhu không nên nhắc lại làm gì cả. Mình chỉ góp ý như vậy, góp ý của mình có thể đúng và cũng có thể sai vì đó là ý kiến chủ quan.
Mình 21 tuổi nhưng bố mình thường gọi mình là bà cụ non vì mình không chịu được những cái gì không rõ ràng, lại hay cáu nữa. Đó là ưu điểm và cũng chính là nhược điểm lớn nhất của mình.
Bạn bảo mình 81 tuổi hả? Haha...hiện tại mình chỉ muốn thời gian trôi qua thật nhanh đây này và mình cũng chỉ mong được sống đến 50 tuổi thôi, chứ sống dai quá lại khổ con cháu.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To Lannhu !

Bạn đừng quá quan trọng hoá vấn đề này làm gì vì suy nghĩ cũng như cách thể hiện của mỗi người có khác nhau. Ở đây không phải là bắt bẻ ai đúng ai sai, ai khó, ai dễ nên các bạn đừng quan trọng hoá quá vấn đề nhé. Nếu các bạn có thể trả lời những câu hỏi của các mem khác đặt ra thì mong các bạn hãy nhiệt tình tham gia trả lời chứ không nên bắt bẻ những tiểu tiết như vậy.

To Nguyenhang !

Em cũng đừng có buồn chuyện này nhé, tất cả chúng ta hãy bỏ qua cho nhau những chuyện nhỏ nhặt đi, hãy cùng nhau góp tay xây dựng webketoan ngày càng lớn mạnh.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em chỉ nói chơi vậy thôi mà, không ngờ nghiêm trọng dữ vậy. Em thành thật xin lỗi.

D

dovanhau

Guest
Các bạn cho mình hỏi. Công ty mình đầu năm không đăng ký quỹ lương, như vậy khi quyết toán thuế có làm khó dễ gì không (đối với các bản tạm ứng và thanh toán lương)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA