Một số thắc mắc về ACCA

• Thread starter odyssey
  • Ngày gửi
O

odyssey

Guest
25/12/04
1
0
0
Saigon
Chào chị ketoan@ và các bạn trên diễn đàn,
Trong một lần tình cờ đọc báo Tuổi Trẻ thì mình biết đến chứng chỉ ACCA và biết rằng mức lương cho những người có bằng này là $ 700 - 800/ month. Thế là cách đây không lâu mình chạy đến FTMS để hỏi thêm một số thông tin và được tư vấn viên cho biết " lương toàn 4 số". Xin hỏi các bạn rằng thông tin ở trên có chính xác không? Vì theo mình biết lương trung bình của một người tốt nghiệp đại học ở Mỹ về Việt Nam làm cũng chỉ trong khoảng $400 - 500/ month.

Mình hiện đang đi theo con đường CNTT là chính, do vậy mảng kiến thức liên quan đến kinh tế gần như bằng 0. Cũng vì lí do đó mình có vài vấn đề muốn hỏi các bạn như sau:
+ Các kiến thức của ACCA có liên quan, bổ sung gì cho kiến thức về thị trường chứng khoán không? Chẳng là mình định sau này vừa làm vừa chơi chứng khoán.
+ Mình có thể bắt đầu các kiến thức cơ bản về ACCA và cách thức chơi chứng khoán từ đâu? Cụ thể là tài liệu học, và nơi học tập với chi phí hợp lí.

Cám ơn các bạn đã quan tâm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan@

ketoan@

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
24/5/04
317
6
18
Bụi mận gai...
Mình nghĩ mức lương của người qualified cái ACCA toàn 4 số thì chắc đúng 70-80%, tuc là còn khoảng 20-30% thì không qua mức đó.

ACCA là chứng chỉ cho chuyên gia ngành tài chính, kế toán, kiểm toán - được công nhận trên toàn thế giới. Tiếng Anh gọi bạn là finalist.

Bạn hoàn toàn có thể có khá tổng quát các kiến thức về thị trường chứng khoán, còn cụ thể cách mua thế nào, chơi ra sao, thì chắc cần đọc thêm nhiều về lĩnh vực đó.

Bạn có thể tìm sách tự đọc đi, và về lĩnh vực này thì ketoan@ cũng khá thích thú đấy. Có gì bạn cứ trao đổi và nhắn tin cho @ nhé

Cheer

T

takeit

Guest
19/4/04
35
0
0
hcmc
Xin hỏi các bạn ACCA có được công nhận ở Việt Nam không, hay là chỉ các công ty đa quốc gia mới dùng ? Ý của mình là nếu có ACCA thì có được phép ký tên trên các báo cáo tài chính hay là phải có chứng chỉ kiểm tóan theo quyết định 159.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
ACCA và các thứ khác

1. Nếu odyssey muốn chơi chứng khoán thì ACCA có lẽ không thích hợp bằng CFA (Certified Financial Analyst). ACCA thích hợp hơn với người làm kế toán. Các kiến thức về chứng khoán trong ACCA được nhắc đến nhiều trong Paper 3.7- Strategic Financial Management, nhưng cũng là phục vụ mục đích quản trị chiến lược chứ không phục vụ mục đích chơi chứng khoán.

2. Lương của người đã có qualified ACCA (trung bình) tương đương với lương của một kế toán trưởng của một công ty liên doanh cỡ trung bình. Dĩ nhiên có những người lương tới hàng ngàn đô nhưng cũng chỉ có người chỉ được vài trăm thôi. Theo Salary Survey của Navigos thì luơng của middle management được khoảng 600- 700, mình nghĩ lương trung bình cũng vào khoảng này.

3. Tuy thế phải tính đến các triển vọng mở ra khi bạn đã có bằng, tức là bạn có một CV đẹp, nếu bạn có kinh nghiệm làm việc ở các công ty nước ngoài, và có vốn tiêng Anh tổt, bạn có thể xin việc ở các nước khác, và lương thì tất nhiên là khác nhiều rồi.

4. ACCA được công nhận ở Việt Nam, nhưng chưa là một sự công nhận hoàn toàn. Nghĩa là ở Việt Nam, muốn hành nghề kiểm toán, bạn phải có bằng kiểm toán viên cấp nhà nước (Certifief Public Accountant). Khi bạn có bằng ACCA rồi, bạn phải thi chuyển tiếp để lấy bằng CPA. Kỳ thi cũng đơn giản và dễ hơn nhiều so với lấy bằng CPA mà phải thi từ đầu.

T

takeit

Guest
19/4/04
35
0
0
hcmc
Hi Phamcung, cảm ơn bạn.

Xin hỏi có bạn nào tự học thi ACCA thì chia sẽ kinh nghiệm cho mình với.

N

ngocnguyen

Guest
7/9/05
2
0
0
38
Hanoi
Mọi người cho em hỏi một chút: sinh viên mới ra trường có nên học ACCA ngay không ? Em thấy chị ketoan@ có cho biết rằng, với sinh viên chuyên ngành kế toán sau khi ra trường có thể được miễn một số môn (cụ thể là 5 môn tất cả). Vậy thì được miễn hay không thì có điều kiện gì hay không vậy ? Em rất hứng thú với nghề kiểm toán, em thấy mấy anh chị làm kiểm toán kêu công việc thì vô cùng bận rộn, bận tới mức những lúc rỗi rãi lại nhớ tới lúc bận rộn. Thực sự em rất muốn thử sức mình với một công việc đòi hỏi nhiều nỗ lực như vậy. Em biết ACCA đòi hỏi kinh nghiệm (3 năm) mới cấp bằng, nhưng liệu em có thể học xong rồi mới đi làm không ? Theo em được biết, việc học ACCA đòi hỏi sự tập trung tự học cao, em muốn tập trung vào việc học trước, chuẩn bị cho mình một xuất phát điểm tốt nhất để theo được nghiệp mình yêu thích. Em mới học năm thứ 3, theo cách tính thời gian của em thì em sắp ra trường rồi. Chính vì vậy, em muốn tìm tiếp những mục tiêu tiếp theo để nhắm tới, liệu ACCA có phải là lựa chọn thích hợp cho một sinh viên vừa tốt nghiệp không, em rất mong mọi người góp ý. Em cảm ơn mọi người trước nhé.

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Acca

Nếu bạn có bảng điểm tốt ở các môn giống như là các môn của ACCA, bạn sẽ được miễn tối đa 5 môn (tuỳ thuộc rất nhiều vào việc bạn học trường nào nữa). Nếu bạn quyết định theo đuối ngành kế toán, kiểm toán thì lấy ACCA cũng là một hướng tốt, hoặc nếu không thì có thể lấy CPA của Việt Nam. Theo mình thì bạn cứ hưởng sung sướng cái đã, đừng vội khổ làm gì, vì nếu học ACCA thì vất vả lắm, mỗi kỳ thi như một kỳ đại học vậy. Hơn nữa tiền rất tốn. Riêng tiền phí sinh viên hàng tháng đã mất béng năm sáu chục bảng rồi (nghĩa là gần hai triệu). Chưa kể mỗi môn thi lại vài chục bảng nữa (ấy là thi đỗ), còn thi lại lệ phí cũng như vậy. Thế mà tới khi bạn là member chẳng hạn, cái phí thường niên còn là gần một trăm bảy chục bảng, nghĩa là hơn năm triệu, mà đã là thường niên thì năm nào cũng phải đóng. Thế đấy, còn nếu bạn học mà không thi, tức là chỉ lấy kiến thức thì tham gia on-line cũng là một hướng phu hop

T

td8177

Guest
14/6/05
10
0
0
Tp HCM
Chào phamcung!
Cho mình hỏi rõ hơn về "phí sinh viên hằng tháng" khi tham gia học ACCA với nhé. Cám ơn rất nhiều

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Xin lỗi nhé, phải đọc là phí hàng năm, chứ hàng tháng mà "mất béng" năm sáu chục bảng như thế thì là bất hợp lý quá đáng phải không ạ. Một khi bạn đã đăng ký là ACCA student thì bạn phải đóng phí, quyền lợi? được gửi các cuốn ACCA student's accountant... còn gì nữa nhir? mình không nhớ rõ lắm!

F

first_spring

Guest
15/9/05
12
0
0
42
Hanoi
à, bạn Phamcung ôi, bạn nói thêm về FCA gì gì đấy đi. Cái đấy học ở đâu? như thế nào? ai cấp chứng chỉ? có hay không????? Nói chung là giới thiệu cho mọi người biết cụ thể về cái đấy đi. Mình nghe có vẻ hấp dẫn quá.....

B

Bảo Lan

Guest
29/6/06
12
0
0
Hanoi
Chào bác,

Em được biết bác đã hoàn thành ACCA, vậy bác cho em hỏi lợi ích của việc trở thành ACCA member là gì?

Em hiện nay làm kế toán cho 1 tổ chức NGO, nhưng cũng đang rất quan tâm đến ACCA. Vậy em mong bác cho em một lời khuyên phải chăng học ACCA là rất tốt hay còn có con đường nào khác?

Em mong nhận được hồi âm.

Đa tạ

B

Bảo Lan

Guest
29/6/06
12
0
0
Hanoi
phamcung nói:
Nếu bạn có bảng điểm tốt ở các môn giống như là các môn của ACCA, bạn sẽ được miễn tối đa 5 môn (tuỳ thuộc rất nhiều vào việc bạn học trường nào nữa). Nếu bạn quyết định theo đuối ngành kế toán, kiểm toán thì lấy ACCA cũng là một hướng tốt, hoặc nếu không thì có thể lấy CPA của Việt Nam. Theo mình thì bạn cứ hưởng sung sướng cái đã, đừng vội khổ làm gì, vì nếu học ACCA thì vất vả lắm, mỗi kỳ thi như một kỳ đại học vậy. Hơn nữa tiền rất tốn. Riêng tiền phí sinh viên hàng tháng đã mất béng năm sáu chục bảng rồi (nghĩa là gần hai triệu). Chưa kể mỗi môn thi lại vài chục bảng nữa (ấy là thi đỗ), còn thi lại lệ phí cũng như vậy. Thế mà tới khi bạn là member chẳng hạn, cái phí thường niên còn là gần một trăm bảy chục bảng, nghĩa là hơn năm triệu, mà đã là thường niên thì năm nào cũng phải đóng. Thế đấy, còn nếu bạn học mà không thi, tức là chỉ lấy kiến thức thì tham gia on-line cũng là một hướng phu hop
Chào bác,

Em được biết bác đã hoàn thành ACCA, vậy bác cho em hỏi lợi ích của việc trở thành ACCA member là gì?

Em hiện nay làm kế toán cho 1 tổ chức NGO, nhưng cũng đang rất quan tâm đến ACCA. Vậy em mong bác cho em một lời khuyên phải chăng học ACCA là rất tốt hay còn có con đường nào khác?

Em mong nhận được hồi âm.

Đa tạ

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Lợi ích của việc là member có thể thấy ngay được là trên name card của bạn có thể được thêm chữ ACCA, nghĩa là Bao Lan, ACCA. Lợi ích gián tiếp là:

a. Bạn có CV tốt hơn khi đi xin việc. Vì ACCA là một tổ chức lớn, mang tính quốc tế, nên khi nộp đơn xin việc trong ngành tài chính kế toán, việc bạn là member sẽ là một ưu thế
b. Bạn được trang bị kiến thức tương đối tốt về kế toán- kiểm toán- tài chính- quản trị kinh doanh (ở mức cơ bản)
c. Về lý thuyết, bạn có access vào các tài liệu về kế toán- kiểm toán của ACCA

Lợi ích trực tiếp của việc bạn là member là hàng tháng bạn sẽ được nhân một cuốn tạp chí của ACCA trong đó nói về các vấn đề mang tính thời sự của ngành kế toán- kiểm toán.

Việc bạn học ACCA phụ thuộc vào việc phát triển nghề nghiệp của bạn thế nào, ví dụ nếu như bạn đang làm ở một NGO, và bạn vẫn sẽ làm ở NGO trong hai mươi năm nữa, và vị trị của bạn trong NGO là không đổi, thì có lẽ cũng không cần phải học vì mình cho là kế toán của NGO cũng đơn giản. Còn nếu bạn có định hướng phát triển khác thì ACCA có thể phù hợp với bạn.

Ở đây có lưu ý là ACCA không phải là một loại bằng cấp mang tính kinh viện- academic, mà là một loại chứng nhận mang tính thực hành. Vì thế ACCA không nên được xác định là một hướng học thêm duy nhất của bạn. Ví dụ bạn có thể học MBA chẳng hạn. Ngay cả việc bạn muốn có một chứng nhận mang tính thực hành, bạn có thể lựa chọn CPA (của Việt Nam, Úc, Mỹ), CFA như đề cập ở các bài dưới. ACCA thì có cái lợi là nhiều người biết, vì ACCA là một tổ chức khuếch trương tên tuổi của mình rất tốt trên thế giới (trong cộng đồng kế toán- kiểm toán). Cứ lấy ví dụ ở VN chẳng hạn, nói ACCA thì còn một số người biết chứ nói CA hoặc CPA thì số người biết là gì ít hơn rất nhiều.

B

Bảo Lan

Guest
29/6/06
12
0
0
Hanoi
Em cảm ơn Bác Phạm Cung nhiều, những thông tin của Bác đã giúp em rất nhiều trong việc lựa chọn phương thức học nâng cao trình độ và nhận thức rõ hơn về ACCA.

Qlan

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
odyssey nói:
Chào chị ketoan@ và các bạn trên diễn đàn,
Trong một lần tình cờ đọc báo Tuổi Trẻ thì mình biết đến chứng chỉ ACCA và biết rằng mức lương cho những người có bằng này là $ 700 - 800/ month. Thế là cách đây không lâu mình chạy đến FTMS để hỏi thêm một số thông tin và được tư vấn viên cho biết " lương toàn 4 số". Xin hỏi các bạn rằng thông tin ở trên có chính xác không? Vì theo mình biết lương trung bình của một người tốt nghiệp đại học ở Mỹ về Việt Nam làm cũng chỉ trong khoảng $400 - 500/ month.

Mình hiện đang đi theo con đường CNTT là chính, do vậy mảng kiến thức liên quan đến kinh tế gần như bằng 0. Cũng vì lí do đó mình có vài vấn đề muốn hỏi các bạn như sau:
+ Các kiến thức của ACCA có liên quan, bổ sung gì cho kiến thức về thị trường chứng khoán không? Chẳng là mình định sau này vừa làm vừa chơi chứng khoán.
+ Mình có thể bắt đầu các kiến thức cơ bản về ACCA và cách thức chơi chứng khoán từ đâu? Cụ thể là tài liệu học, và nơi học tập với chi phí hợp lí.

Cám ơn các bạn đã quan tâm.
Bạn vào đây mà tìm hiểu về thị trường chứng khoán: http://bsc.com.vn/

H

hoangthvan

Guest
Cho mình hỏi về phí thành viên: có nghĩa là sau khi lấy được bằng ACCA thì người đó sẽ phải đóng phí hàng năm. phí này để làm gì và nếu ko đóng thì bằng ACCA của họ sẽ ko còn giá trị à?

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Xin thưa là ACCA không phải lả một cái bằng với đúng nghĩa là một cái bằng. ACCA là một hội của các kế toán viên thích vào cái hội đó. Tuy nhiên không phải kế toán viên nào thích vào cũng được vào vì hội đó chỉ cho các kế toán viên nào thích vào và đủ tiêu chuẩn mà thôi. Mà đủ tiêu chuẩn thì (a) bạn phải chứng tỏ là bạn có chuyên môn đáp ứng yêu cầu, nghĩa là bạn phải thi đỗ các bài trắc nghiệm trình độ mà chúng ta cứ gọi nôm na là thi ACCA vậy, (b) bạn phải có một số năm kinh nghiệm làm kế toán nhất định, (c) bạn phải đóng phí. Khi đủ ba điều kiện này bạn mới được công nhận là thành viên của ACCA. Nếu bạn không đủ, dù chỉ 1 trong ba điều kiện, bạn không được công nhận là thành viên. Ví dụ bạn thi đỗ chẳng hạn mà không xin làm thành viên, người ta vẫn sẽ cấp cho bạn một cái chứng chỉ là đã thi đỗ qua các bài "trắc nghiệm", còn tới khi nào bạn hoàn thành hai điều kiện còn lại, bạn sẽ được cấp một miếng giấy khác, chứng nhận bạn đã là thành viên của ACCA. Cái miếng giấy này sẽ phải trả cho ACCA nếu bạn không là thành viên nữa.

Nhắc lại ACCA không phải là một cái bằng

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
To bác Phamcung:
Act có một thắc mắc nhỏ về chứng chỉ CFA, đây có phải là chứng chỉ dành cho những người chuyên về lĩnh vực tài chính không bác, bác có thể giải thích rõ hơn giúp em về chứng chỉ này. So với ACCA thì CFA ở mức độ như thế nào, mong bác trả lời giúp em nhá!
Cảm ơn bác trước

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Theo thu6 biết, CFA: Chatered Financial Analyst (chuyên gia phân tích tài chính quốc tế) do tổ chức AIMR cấp, trước đây chưa có tổ chức ở Việt Nam nên việc đăng ký thi là rất khó, song bây giờ thì CFA In. đã tổ chức tại VN, và chỉ tổ chức một lần vào tháng 6.
Kỳ thi này có 3 level, ai đậu cả 3 level này + kinh nghiệm công tác > 3 năm trong lĩnh vực phân tích tài chính thì mới được chính thức công nhận là CFA Charter Holder.
Hiện tại VN,số người đậu 2 level chỉ có 20 người, và 2 nhân viên của Prudential là 2 người đầu tiên vượt qua cả 3 level.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA