Tiền phạt do chậm nộp thuế có được đưa vào chi phí

• Thread starter tthoa
  • Ngày gửi
T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Các anh chi cho em hỏi : chi phí bị phạt do chậm nôp thuế có được tính vào chi phí của doanh nghiệp không ?
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhthu131184

Sơ cấp
2/12/08
39
0
6
39
Đà Nẵng
nhận sổ sách kế toán làm thêm

nhà mình ơi!
hiện tại mình ở Đà Nẵng, làm kế toán 2 năm cho 1 công ty CP,lĩnh vực thương mại, mình muốn nhận sổ sách kế toán về làm thêm, nhà mình biết doanh nghiệp nào k? hoặc doanh nghiệp nào có nhu cầu thì gửi mail: anhthu131184@gmail.com hoặc liên lạc theo số điện thoại:0949.558.110 cho mình nha
Chào thân ái!

B

btklinh

Trung cấp
5/6/07
106
2
0
Hanoi
Được đưa vào chi phí bạn ạ nhưng là chi phí kế toán. Còn khi tính thuế TNDN thì bạn phải loại bỏ ra nhé.

T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Em cám ơn các thành viên. Cho em hỏi thêm : Vậy là không được đưa chi phí bị phạt vào chi phí hợp lý phải không ạ ? Vậy có thể đưa chi phí này vào TK nào được ạ?

T

tthoa

Trung cấp
5/11/08
93
0
0
haiphong
Vậy em có thể định khoản chi phí bị phạt này vào TK nào được ạ ?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Vậy em có thể định khoản chi phí bị phạt này vào TK nào được ạ ?
Hạch toán bình thường, chỉ gạt ra khi tính thu nhập chịu thuế thôi bạn ạ.
Sử dụng TK 811 - Chi phí khác.

@ Anh Thiện: Vẫn khoái bắt giò nhỉ ??? :030:

Sửa lần cuối:
pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
B

bonghongtim87

Guest
4/4/08
3
0
0
37
son tay
cả nhà ơi cho em hỏi chút, Biên lai thu tiền phí lê phí mình có được kê khai vào bảng kê thuế GTGT ko? Nếu đc kê tì kê như hoá đơn trực tiếp ah?
Giúp em với! em cảm ơn.!

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Kê vô làm gì, có thuế đâu mà kê, hoá đơn trực tiếp cũng không có kê luôn nhe bạn,

U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Kê vô làm gì, có thuế đâu mà kê, hoá đơn trực tiếp cũng không có kê luôn nhe bạn,
Hóa đơn trực tiếp Sao lại không kê bạn?? không có thuế GTGT nhưng là chi phí doanh nghiệp. Vẫn kê bình thường ở bảng kê 1-2

T

thuongtinnd

Guest
9/12/08
12
0
0
Hà Nội
Hóa đơn trực tiếp kê cũng được mà không kê cũng được. Những hóa đơn đó nên kê để theo dõi chi phí chặt chẽ hơn

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Các anh chi cho em hỏi : chi phí bị phạt do chậm nôp thuế có được tính vào chi phí của doanh nghiệp không ?
Em xin cảm ơn.
Các bạn nên đọc lại thông tư 134 trong thông tư này chỉ nói những khoản phạt về hành chính mới không được tính là chi phí hợp lệ, còn tiền phạt hợp đồng thì không phải các khảon này vì thế được đưa vào chi phí hợp lệ bình thường.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Hóa đơn trực tiếp Sao lại không kê bạn?? không có thuế GTGT nhưng là chi phí doanh nghiệp. Vẫn kê bình thường ở bảng kê 1-2
Không có qui định bắt phải kê mấy cái chứng từ không có thuế lên bảng kê ! Nên không cần phải kê nếu bạn biết tiết kiệm giấy và mực in !

K

kimtu

Guest
10/12/08
2
0
0
42
hanoi
Lam the nao de tao ra mot topic moi nhi

cac anh chi em oi cho hoi nho chut, lam the nao de tao ra mot detai moi nhi

K

khodangkythehu

Guest
Em cũng có câu hỏi như kimtu, mong các anh chị chỉ giúp!
Cho em hỏi thêm 2 câu:
1. Hoá đơn GTGT đầu vào tháng 10 mà tháng này em mới kê khai thuế thì sẽ kê vào mục nào? cách thức kê ra sao ah?
2. Công ty em đang trong quá trình xây dựng mặt bằng khu công nghiệp để bán thì tất cả chi phí bao gồm cả chi phí lương quản lý, tiền phạt vi phạm hành chính em đều hạch toán vào Tk 2412 thì có đúng không ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA