Tiền phạt do chậm nộp thuế có được đưa vào chi phí

• Thread starter tthoa
  • Ngày gửi
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Không có qui định bắt phải kê mấy cái chứng từ không có thuế lên bảng kê ! Nên không cần phải kê nếu bạn biết tiết kiệm giấy và mực in !
Nếu doanh nghiệp trong kỳ mua nghuyên vật liệu về sản xuất của các đơn vị bán hàng xuất hóa đơn trực tiếp, nếu không kê thì khi quyết toán bạn giải thích thế nào với thuế???

Khóa học Quản trị dòng tiền
tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Nếu doanh nghiệp trong kỳ mua nghuyên vật liệu về sản xuất của các đơn vị bán hàng xuất hóa đơn trực tiếp, nếu không kê thì khi quyết toán bạn giải thích thế nào với thuế???
Mục đích kê khai lên bảng kê đầu vào và đầu ra là để xác định số thuế GTGT phải nộp hoặc được khấu trừ.
Quy định trước đây tất cả các chứng từ mua vào bán ra đều phải kê khai kể cả các chứng từ đó không có thuế GTGT mới được hạch toán vào chi phí
Hiện tại quy định thoáng hơn, cái nào không có thuế không cần kê khai và bằng chứ là không có mẫu biểu để kê khai mấy cái thứ linh tinh đó như HĐ bán hàng thông thường, HĐ bán lẻ, biên lai....
Nếu bạn làm việc tại Tp.HCM thì đã được Cục thuế Tp.HCM tập huấn và hướng dẫn rồi.

B

buitheduy

Cao cấp
6/11/08
268
1
16
Quy Nhon
Em cũng có câu hỏi như kimtu, mong các anh chị chỉ giúp!
Cho em hỏi thêm 2 câu:
1. Hoá đơn GTGT đầu vào tháng 10 mà tháng này em mới kê khai thuế thì sẽ kê vào mục nào? cách thức kê ra sao ah?
2. Công ty em đang trong quá trình xây dựng mặt bằng khu công nghiệp để bán thì tất cả chi phí bao gồm cả chi phí lương quản lý, tiền phạt vi phạm hành chính em đều hạch toán vào Tk 2412 thì có đúng không ah?

Cái này thì xem lại em nhé vì nó không phải chi phí hợp lệ đâu mà đưa vào 2412 để hình thành bất động sản đầu tư.

M

maithikimdung

Guest
22/12/08
26
0
0
hanoi
Bạn cocyeu nói đúng đấy, bị phạt mà được tính vào CP hợp lí để tính LN thì mình cũng mong được phạt hoài luôn hihi...

L

lamlong

Guest
20/6/08
3
0
0
40
480
Em xin hỏi vế cách định khoản của khoản phạt nộp chậm tiền thuế.
Em nghe nói là khoản phạt đó mình không được đưa vào phí, mà lấy từ " LỢI NHUẬN SAU THUẾ ". Nếu năm trước em không có lợi nhuận thì phải lấy từ đâu nữa ạh.
Mong được các anh chị chỉ bảo thêm.
Các anh chị có thể gửi qua mail này giúp em nhé : luongyenmy@yahoo.com

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Em xin hỏi vế cách định khoản của khoản phạt nộp chậm tiền thuế.
Em nghe nói là khoản phạt đó mình không được đưa vào phí, mà lấy từ " LỢI NHUẬN SAU THUẾ ". Nếu năm trước em không có lợi nhuận thì phải lấy từ đâu nữa ạh.
Mong được các anh chị chỉ bảo thêm.
Các anh chị có thể gửi qua mail này giúp em nhé : luongyenmy@yahoo.com

Bạn hạch toán vào chi phí quản lý bình thường, nhưng khi tính thuế TNDN thì bạn không được khấu trừ chi phí này vào thu nhập tính thuế TNDN trong kỳ, đó chính là lấy từ" Lợi nhuận sau thuế"

T

Thuyptt

Sơ cấp
15/11/08
36
0
6
Quan 12, HCM
Các anh chi cho em hỏi : chi phí bị phạt do chậm nôp thuế có được tính vào chi phí của doanh nghiệp không ?
Em xin cảm ơn.

khong duoc tinh vao chi phí bạn dinh khoan N421/Co111 (loi nhuan sau thue)

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
khong duoc tinh vao chi phí bạn dinh khoan N421/Co111 (loi nhuan sau thue)
Sao phải hạch toán như vậy hả bạn? Cứ hạch toán bình thường vào chi phí khác. Chỉ cần gạt ra khi tính thuế TNDN là được mà :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA