Mỗi tuần một chuyên đề

Thuế TNCN đ/với thu nhập của nhân công xây dựng?

• Thread starter mountain
  • Ngày gửi
M

mountain

Guest
6/5/06
85
0
6
Việt Nam
Theo thông tư này, trả lương cho nhân công xây dựng >500.000đ, mình phải trích nộp từ10 đến 20% để nộp thuế thu nhập hả mấy bác?. Mình thấy việc này khó thực hiện, bác nào có cao kiến gì, giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Công nhân xây dựng đa số là thời vụ, làm việc không ổn định, đa phần doanh nghiệp phải trả lương theo tuần. Như vậy có thể trả lương tuần, nếu <500.000đồng thì không phải trích nộp thuế.

D

DoanThienHuong

Guest
29/5/08
31
1
0
Ha Noi
Hôm vừa rồi mình có đi tập huấn về thuế TNCN, mình thấy thuế này cũng có nhiều điều hay lắm.
Kê khai thuế TNCN thì người đi làm nào cũng phải kê khai để lấy một mã thuế duy nhất còn chuyện có phải nộp thuế hay không thì đó là vấn đề tính sau:
Những người có thu nhập trên 4 triệu trở lên ( sau khi đã trừ hết các khoản giảm trừ như 4 triệu được ưu đãi đối với tất cả mọi người không phân biệt là ai, người phụ thuộc 1, 6 triệu trên tháng) thì mới phải nộp thuế
Cụ thể như sau:
VD1: Ông A có thu nhập khoảng 6 triệu/ tháng, Nhưng ông ta lại có 2 đứa con phụ thuộc( dưới 18 tuổi chưa kiếm ra tiền, hoặc kiếm ra tiền nhưng thu nhập > 500.000/ tháng...)
Thu nhập chịu thuế sẽ bằng: 6 triệu - 4 triệu - ( 1,6 triệu x 2 ) như vậy ông A sẽ không phải đóng thuế TNCN
VD2: Ông B có thu nhập 6 triệu nhưng ông ta không có người phụ thuộc thì thu nhập chịu thuế sẽ bằng: 6 triệu - 4 triệu = 2 triệu
Căn cứ vào bậc tính thuế thì ông B sẽ phải nộp số tiền = (2 triệu x phần trăm quy định theo nấc thang của thuế TNCN)

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Theo thông tư này, trả lương cho nhân công xây dựng >500.000đ, mình phải trích nộp từ10 đến 20% để nộp thuế thu nhập hả mấy bác?. Mình thấy việc này khó thực hiện, bác nào có cao kiến gì, giúp em với!

Theo quy định tại thông tư 84 ta sẽ thấy các trường hợp phải nộp thuế TNCN như sau :
1/_Người có thu nhập thuộc đơn vị chi trả duy nhất có mã số thuế có hợp đồng lao động việc tính thuế trên cơ sở thu nhập chịu thuế, khấu trừ gia cảnh và các khoản khâu trừ được phép khác đơn vị chi trả làm quyết tóan cho phần thuế này
2/_Người có thu nhập do nhiều đơn vị trả có hợp đồng lao động, có mã số thuế thì đơn vị chi trả tạm thu 10% trên số thu nhập phải tính thuế người có thu nhập tập hợp hồ sơ tự quyết toán với thuế
3/_Người có thu nhập nhưng không có mã số thuế có thể ký hợp đồng lao động hoặc không có hợp đồng lao động thì đơn vị chi trả khấu trừ 20% trên số thu nhập trả cho người đó
Căn cứ những điều kiện như vậy bạn sẽ có cách xử lý hợp lý nhất.

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè

Vẫn làm như cũ thôi:
Hợp đồng lao động
Bảng chấm công hàng tháng
Bảng thanh toán lương
Là ổn và khấu trừ đối với những người có lương > 4Triệu đồng/tháng.
"Cái mức 4tr/tháng, 48tr/năm này vô lý quá" Thời buổi này lương > 4 triệu/tháng ăn còn không đủ mà còn phải đóng thuế :wall:

B

be con hay cuoi

Guest
8/8/08
18
0
0
Quảng Ninh
Chắc các bác làm nhiều đơn vị.
Đơn vị chính thì nộp thuế TNCN theo biểu luỹ tiến. Vậy những DN mình nhận về nhà làm thì chịu thuế TNCN 10% hoặc 20%. Thế thì chết dở...

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
Hôm vừa rồi mình có đi tập huấn về thuế TNCN, mình thấy thuế này cũng có nhiều điều hay lắm.
Kê khai thuế TNCN thì người đi làm nào cũng phải kê khai để lấy một mã thuế duy nhất còn chuyện có phải nộp thuế hay không thì đó là vấn đề tính sau:
Những người có thu nhập trên 4 triệu trở lên ( sau khi đã trừ hết các khoản giảm trừ như 4 triệu được ưu đãi đối với tất cả mọi người không phân biệt là ai, người phụ thuộc 1, 6 triệu trên tháng) thì mới phải nộp thuế
Cụ thể như sau:
VD1: Ông A có thu nhập khoảng 6 triệu/ tháng, Nhưng ông ta lại có 2 đứa con phụ thuộc( dưới 18 tuổi chưa kiếm ra tiền, hoặc kiếm ra tiền nhưng thu nhập > 500.000/ tháng...)
Thu nhập chịu thuế sẽ bằng: 6 triệu - 4 triệu - ( 1,6 triệu x 2 ) như vậy ông A sẽ không phải đóng thuế TNCN
VD2: Ông B có thu nhập 6 triệu nhưng ông ta không có người phụ thuộc thì thu nhập chịu thuế sẽ bằng: 6 triệu - 4 triệu = 2 triệu
Căn cứ vào bậc tính thuế thì ông B sẽ phải nộp số tiền = (2 triệu x phần trăm quy định theo nấc thang của thuế TNCN)

cái bạn nêu ra ai mà chẳng biết, tưởng bạn trả lời câu hỏi cơ đấy:061:

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
Vẫn làm như cũ thôi:
Hợp đồng lao động
Bảng thanh toán lương
"Cái mức 4tr/tháng, 48tr/năm này vô lý quá" Thời buổi này lương > 4 triệu/tháng ăn còn không đủ mà còn phải đóng thuế :wall:[/QUOTE]

ủng hộ câu nói của bạn hai tay hai chân luôn, rất giống suy nghĩ của mình, đáng lẽ từ mức 5tr/tháng phải tăng lên 7, 8tr/tháng mới đóng thuế đằng này lại giảm xuống còn 4tr/tháng

P

pham hai duong

Guest
3/1/09
4
0
0
44
hồ chí minh
tớ đang nhức đầu về vấn đề này đây các bạn . Đang phải làm bảng lương trả cho công nhân từ 1/1/2009 . Tất cả công nhân làm gì có MST , họ làm ngày nào phải trả lương ngày đấy (hợp đồng thời vụ có khi ko hợp đồng ) bình quân mỗi người 100.000đ/ngày bây giờ khầu trừ 20% ai nghe , Ai có cách nào đúng luật chỉ mình với

S

skimngan

Sơ cấp
5/1/09
2
0
1
TP HCM
Thuế TNCN cho công nhân thuê ngoài

Chào các bạn,

Mình mới chuyển qua làm cho 01 Cty XD và cũng đang ráo riết tìm hiểu để hợp lý hóa chi phí nhân công!! Theo mình thấy để hợp lý hóa chi phí nhân công thuê ngoài như thế này thì mình chỉ có thể áp dụng 01 trong 02 cách:

01/ Chi trả tiền nhân công theo kiểu hợp đồng thuê khoán. Mỗi cá nhân nhận một lần ít hơn 500.000 (Vd 450.000đ). Hợp đồng thuê khoán có thể ký với 01 người đại diện (nhưng phải có danh sách và giấy ủy quyền kèm theo).

02/ Ký hợp đồng thời vụ với từng cá nhân (tháng) với mức lương hợp đồng thế nào mà khi tính ra lương thực nhận hàng tháng <4tr. Theo mình thấy trên thực tế những nhân công thời vụ thì lương thực nhân hàng tháng chắc cũng khỏan 4tr thôi. Nếu hơn thế thì buộc phải nộp thuế TNCN. Và làm bảng chấm công, bảng lương... hàng tháng.

Bạn nào có cao kiến gì cho mình biết với nhé!

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Cứ đúng luật mà làm cho đỡ đau đầu...hà hà...số 10% hay 20% đấy thực tế là người lao động phải đóng trên danh nghĩa là doanh nghiệp chỉ thu hộ nhà nước mà thôi. Thực tế, trong khi thương lượng trả tiền nhân công doanh nghiệp đã tính giảm cái phần đấy vào lương thuê nhân công thời vụ rồi để trả cho cai đầu dài rồi bạn ạ...có thêm chút xíu cũng chẳng sao. Thực tế, thuê nhân công thuê ngoài giá rẻ bèo so với định mức cho phép mà bác. Tiền nhân công này là siêu lợi nhuận cho các sếp giám đốc đấy. Trên giấy tờ thì đúng theo định mức nhưng thực tế họ làm việc về giá cả với cai đầu dài cho một nhân công là bao nhiêu, số lượng nhân công thi công là bao nhiêu... bạn có biết được không, khoản chênh lệch này đi đâu. Cho nên 10 hay 20% cũng không lỗ nhân công đâu bạn ạ...hà hà...nếu lỗ cũng là trên sổ sách mà thôi. Cứ yên tâm nộp thuế cho nhà nước đi...

T

Thanh Do

Guest
28/3/07
9
0
1
37
tphcm
liverpoolfc.com.vn
Cứ đúng luật mà làm cho đỡ đau đầu...hà hà...số 10% hay 20% đấy thực tế là người lao động phải đóng trên danh nghĩa là doanh nghiệp chỉ thu hộ nhà nước mà thôi. Thực tế, trong khi thương lượng trả tiền nhân công doanh nghiệp đã tính giảm cái phần đấy vào lương thuê nhân công thời vụ rồi để trả cho cai đầu dài rồi bạn ạ...có thêm chút xíu cũng chẳng sao. Thực tế, thuê nhân công thuê ngoài giá rẻ bèo so với định mức cho phép mà bác. Tiền nhân công này là siêu lợi nhuận cho các sếp giám đốc đấy. Trên giấy tờ thì đúng theo định mức nhưng thực tế họ làm việc về giá cả với cai đầu dài cho một nhân công là bao nhiêu, số lượng nhân công thi công là bao nhiêu... bạn có biết được không, khoản chênh lệch này đi đâu. Cho nên 10 hay 20% cũng không lỗ nhân công đâu bạn ạ...hà hà...nếu lỗ cũng là trên sổ sách mà thôi. Cứ yên tâm nộp thuế cho nhà nước đi...

Yên tâm là yên tâm thế nào ạh? Cai ăn thì cũng có mức độ thôi chứ.
Hôm qua 1 "cai" tới công ty để hỏi và thương lượng về chuyện này rồi đây, nhưng vẫn chưa tìm ra biện pháp thỏa đáng. Bởi công nhân công trình rất "vãng lai" nên khó kiểm soát cũng không đăng ký MSTCN được, trừ lại của họ 10-20% cũng không được. DN chịu hết 20%/chi phí nhân công (nhiều công trình chỉ nhận khoán nhân công) thì lấy đâu mà lời mà sổ sách hay thực tế ạh.

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Mấy lão cai ấy "vùng lên" cũng phải thôi, đi mà hỏi ông giám đốc ấy. Ông ấy đã thuê giá thấp rồi lại còn ép họ trả tiền thuế thì đời nào họ chịu...hà hà...ngoài ra tớ chưa kể đến các ông sếp còn bớt xén các phần hạng mục công việc nhá...không thuê mà cứ kê hết lên trong quyết toán..."vãng lai" đấy có khó kiểm soát không, không tin giở quyết toán ra hỏi ngược lại những ông cai xem là ngoài những hạng mục công việc chính phải làm thì những hạng mục phụ có làm không...hay các ông ý chỉ nhận khoán gọn...Nhận khoán nhân công thì lỗ làm sao được mà lỗ, thứ nhất là ít biến động, thứ hai là trong đầu các ông giám đốc đấy nhiều sỏi lắm nếu thiếu cát đá sỏi thì lấy từ đấy ra dùng hà hà...
P/S: Chú này vẫn chưa hiểu vấn đề: Cai ăn 1 thì ông nào nhận công trình ông ấy ăn 10 (giám đốc xí nghiệp chứ ai vào đây nữa)...trả lương lấy từ nguồn nhân công có 2 thôi :005:

Sửa lần cuối:
T

Thanh Do

Guest
28/3/07
9
0
1
37
tphcm
liverpoolfc.com.vn
Cho em xin đính chính chút ạh. Em là "Cô" không phải "chú" ạh.
Em đã coi rồi, và tổng kết lương hàng tuần bên Cai gửi về để kiểm tra và trả cho nhân công công trình rồi, tổng kết chi phí, lời cũng không phải ... 8 như anh nói ạh.
Đúng là lời cũng kha khá, nhưng nếu trừ 20% trên nhân công nuă thì chả còn nhiêu hết ạh.

G

giadinhheo

Guest
7/2/09
32
6
0
Hà Đông
Vẫn làm như cũ thôi:
Hợp đồng lao động
Bảng thanh toán lương
"Cái mức 4tr/tháng, 48tr/năm này vô lý quá" Thời buổi này lương > 4 triệu/tháng ăn còn không đủ mà còn phải đóng thuế :wall:

Doanh nghiệp thi công nhiều công trình, công nhân lên đến hàng ngàn người, mỗi người đểu phải hợp đồng lao động thì vất quá.
Mình có thể làm HĐ giao khoán với tổ trưởng thôi được không? (HĐ có dấu của chính quyền địa phương, phô tô CMT từng công nhân)
Có bảng thanh toán tiền lương và bảng chấm công hàng tháng
Thanks!

Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Mấy lão cai ấy "vùng lên" cũng phải thôi, đi mà hỏi ông giám đốc ấy. Ông ấy đã thuê giá thấp rồi lại còn ép họ trả tiền thuế thì đời nào họ chịu...hà hà...ngoài ra tớ chưa kể đến các ông sếp còn bớt xén các phần hạng mục công việc nhá...không thuê mà cứ kê hết lên trong quyết toán..."vãng lai" đấy có khó kiểm soát không, không tin giở quyết toán ra hỏi ngược lại những ông cai xem là ngoài những hạng mục công việc chính phải làm thì những hạng mục phụ có làm không...hay các ông ý chỉ nhận khoán gọn...Nhận khoán nhân công thì lỗ làm sao được mà lỗ, thứ nhất là ít biến động, thứ hai là trong đầu các ông giám đốc đấy nhiều sỏi lắm nếu thiếu cát đá sỏi thì lấy từ đấy ra dùng hà hà...
P/S: Chú này vẫn chưa hiểu vấn đề: Cai ăn 1 thì ông nào nhận công trình ông ấy ăn 10 (giám đốc xí nghiệp chứ ai vào đây nữa)...trả lương lấy từ nguồn nhân công có 2 thôi :005:
Vầng, thưa bác, bảo sao mà bên A ép bên B giá đến mức gần như là làm không công, giá vật tư biến động ầm ầm mà các B vẫn cứ oánh nhau sứt đầu chảy máu để tranh nhau mấy gói thầu. Không ăn bớt vật tư, thuê nhân công giá bèo rẻ mạt thì làm sao mà lãi được. Cứ kêu lỗ ầm ầm nhưng vẫn làm thế có nạ nùng không nhỉ.

B

bido

Guest
9/2/09
6
0
0
Đà nẵng
Em thấy cách này được không mấy bác:
ký hợp đồng lao động (khoán) với 1 cá nhân có đăng ký MST. Như vậy sẽ được giảm trừ gia cảnh 48 triệu/năm (giả sử không có người trực tiếp nuôi dưỡng). Phần còn lại sẽ nộp thuế TNCN theo biểu thuế. Còn công nhân thì người đó sẽ trực tiếp chi trả theo tiền lương thực nhận.
Sẽ có được 2 cái lợi:
- Giảm được 48 triệu khoản thu nhập không chịu thuế TNCN
- Mức thuế TNCN phải nộp sẽ ít hơn (không phải 20%)
Không biết cách vận dụng này có sai luật không? hihi!!!

T

Trần Thị Hằng

Guest
Chào các bạn.
Mình đã hỏi cục thuế về chi phí nhân công đối với lao động mùa vụ tại các DN xây dựng rồi. Họ nói là sẽ phải khấu trừ 10 % đối với những người có mã số thuê và 20 % đối với những người không có mã số thuế.
Theo mình thì sẽ đưa họ thành công nhân của mình. CỤ thể:
1- Ký hợp dồng lao động <3 tháng
2- Bảo họ đăng ký cấp mã số thuế và DN đề nghị cục thuế cấp MST cho họ
Vậy là ổn thôi chi tiền lương đến 4 triệu / 1 tháng.

U

uocmoketoantruo

Guest
21/11/07
7
0
0
Long An

Một cty khi thuê một KT về là tính toán làm sao để doanh nghiệp ít đóng thuế nhất mà nói như bác thì người ta thuê kt về để làm gì!
Chào các bạn,

Mình mới chuyển qua làm cho 01 Cty XD và cũng đang ráo riết tìm hiểu để hợp lý hóa chi phí nhân công!! Theo mình thấy để hợp lý hóa chi phí nhân công thuê ngoài như thế này thì mình chỉ có thể áp dụng 01 trong 02 cách:

01/ Chi trả tiền nhân công theo kiểu hợp đồng thuê khoán. Mỗi cá nhân nhận một lần ít hơn 500.000 (Vd 450.000đ). Hợp đồng thuê khoán có thể ký với 01 người đại diện (nhưng phải có danh sách và giấy ủy quyền kèm theo).

02/ Ký hợp đồng thời vụ với từng cá nhân (tháng) với mức lương hợp đồng thế nào mà khi tính ra lương thực nhận hàng tháng <4tr. Theo mình thấy trên thực tế những nhân công thời vụ thì lương thực nhân hàng tháng chắc cũng khỏan 4tr thôi. Nếu hơn thế thì buộc phải nộp thuế TNCN. Và làm bảng chấm công, bảng lương... hàng tháng.

Bạn nào có cao kiến gì cho mình biết với nhé!

Mình cũng đang làm cho một cty xây dựng và cách của bạn nói mình cũng đang áp dụng và theo mình nghĩ có lẻ đây là cách hữu hiệu và dễ chấp nhận nhất rồi! Không biết còn bác nào có cách hay hơn nữa không ạh!

Sửa lần cuối:
P

phuong hn

Sơ cấp
23/2/09
25
0
0
Hà Nội
Xin chào các anh chị!(cho em hỏi xen ngang một chút hi hi ......)
Em cũng không hiểu vấn đề này rõ lắm
*thứ 1: Bên em có ký hợp đồng lao động cứ 3 tháng ký 1 lần vậy em phải làm như thế nào khi mà công nhân chưa có mã số thuế và khi có mã ssó thuế rồi thì thế nào ạ. em không hiểu vấn đề này lám các A/C chỉ giúp em với.
* thứ 2:có nhiều lúc bên em làm công trình cần phải thuê nhân công ngoài làm có lần có HĐ đỏ, nhưng có lần lại không thì trong hai truòng hợp đó khi áp dụng luật thuế TNCN thì em cần phải làm những thủ tục gì vậy ạ?
Cám ơn các anh chị nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA