Khi sếp phát hiện mình làm sai sổ sách

• Thread starter ThuyBich
  • Ngày gửi
T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
Mình là nhân viên kế toán đã qua thời gian thử việc, nhưng đây là lần thứ 2 khi trình xếp ký bị xếp phát hiện mình làm sai trong tuần.
sẽ phải làm việc với một trong ba ông xếp. Bạn chon ai?
Nếu:
1- Xếp đập tay xuống bàn và quát một câu "cô làm ăn thế à!"
2- Xếp không nói gì chỉ nhìn mình từ đầu đến chân và đưa lại giấy tờ cho mình với một câu "làm lại!"
3- Xếp không nói gì bảo mình về tiếp tục công việc và sau đó đưa lại giấy tờ cho kế toán trưởng (cấp trên mình).
:027:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đàm Anh

Guest
21/3/07
22
0
0
36
TP .HCm
Nếu là em thì em sẽ chọn làm việc với ổng sếp thứ 2 .
Vì :
- ông thứ nhất thì hung dữ và nóng tính quá ( nên trường hợp bị đuổi việc là có thể xảy ra ). :eyepop:
- ông thứ ba , dù không nói gì hết nhưng lại đưa giấy tờ cho kế toán trưởng , :deal:khác nào nói kế toán trưởng là xem lại cách làm việc cuả nhân viên đi ( đồng nghiã với việc giao quyền quyết định cho kế toán trưởng về việc mình được tiếp tục làm việc hay là kết thúc cuộc chơi ở đây .) ( suy ra có nguy cơ bị đuổi việc )
- vậy chỉ còn ông sếp thứ 2 thôi , không quá nóng tính , lại kêu mình làm lại ( đồng nghiã với việc tiếp tục cho phép mình tiếp tục làm việc tại cty ):005:

Trên đây chỉ là suy luận cuả riêng em thôi .

Thân !

Sửa lần cuối:
Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Làm việc với ông sếp thứ nhất là ổn, ít ra cũng cãi được một câu..."Em xin lỗi, ai chẳng có lúc mắc lỗi hả sếp" vấn đề là sai sót ấy có ảnh mang tính trọng yếu hay không, đã gây ra hậu quả gì chưa...có còn sửa chữa được hay không...hà hà...

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Mình là nhân viên kế toán đã qua thời gian thử việc, nhưng đây là lần thứ 2 khi trình xếp ký bị xếp phát hiện mình làm sai.
sẽ phải làm việc với một trong ba ông xếp. Bạn chon ai?
Nếu:
1- Xếp đập tay xuống bàn và quát một câu "cô làm ăn thế à!"
2- Xếp không nói gì chỉ nhìn mình từ đầu đến chân và đưa lại giấy tờ cho mình với một câu "làm lại!"
3- Xếp không nói gì bảo mình về tiếp tục công việc và sau đó đưa lại giấy tờ cho kế toán trưởng (cấp trên mình).
:027:

Không phải 3 ông đâu, mà là một ông đấy. 3 trạng thái ghét của ổng đấy?? :005:
Lần đầu làm sai: Sếp nghĩ “Nhân viên mới” “Nhìn từ đầu đến chân để xác nhận cái mới” rồi bảo “làm lại”
Lần thứ 2: Sếp nghĩ “Đã thế còn tiếp tục sai” “Hết mới rồi”….Quát “Cô làm ăn thế à”
Nhưng vẫn còn cơ hội tiếp tục làm ăn
Lần thứ 3: Sếp nghĩ “Nhân viên kiểu j thế này không biết” “Mệt mỏi quá” “cho KTT tự xử luôn cho rồi”
Hết đường òi.Đi tìm KTT thôi.

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
ở đây ta đánh giá tính cách của ba ông xếp riêng biệt, theo các bạn ông nào đễ làm việc nhất nếu bắt buộc phải làm việc với một ông thì bạn chọn ai, tại sao? và nhớ là đây là lần thứ 2 trong một tuần mình làm sai

Sửa lần cuối:
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
ở đây ta đánh giá tính cách của ba ông xếp riêng biệt, theo các bạn ông nào đễ làm việc nhất nếu bắt buộc phải làm việc với một ông thì bạn chọn ai, tại sao? và nhớ là đây là lần thứ 2 trong một tuần mình làm sai

ông thứ nhất ,vì lúc sếp nói thế bạn bảo sếp "em là lính mới ,người ta bảo quá tam ba bận ,nhưng em mới có 2 lần ,sếp hãy cho em thêm 1 cơ hội nữa nếu lần này em sai nữa thì em sẽ tự ra đi".
Sếp nghe xong ,thấy chí phải nên sẽ bảo "về làm lại đi".hehehe

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
đúng thật ai cũng có lúc sai sót, điều quan trọng phải bình tĩnh để tìm ra cách ứng sử tốt nhất dù bạn là xếp hay là nhân viên, bạn có thể bị đuổi việc ngay lập tức hoặc có được cơ hội để sửa sai và tiếp tục thể hiện khả năng thực sự của mình với cả ba ông xếp trên.
như vậy theo các bạn với mỗi tình huống như trên các bạn phải làm sao để không bị đuổi việc!?

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
Sếp thứ1:xin lỗi, nghe sếp la một lát.đem sổ sách về làm lại, tốt nhất là nhờ KTT kiểm tra thêm một lần cho chắc hãy trình ký.Ông sếp này , không quá 3 ngày sẽ quên mất cái lỗi hôm nay bạn phạm phải.tránh lặp lại sai lầm để làm sếp gợi nhớ...
Sếp thứ2: Xin lỗi,yên lặng đem sổ sách về mà làm.bạn phãi chứng tỏ sự cố gắng vượt bậc của mình.nếu cảm thấy không làm được nên chuẩn bị tìm việc làm mới.Làm việc kiểu này áp lực chết đi được...cứ như trong thời chiến tranh lạnh ấy
Sếp thứ3:Tốt nhất sau này nên làm việc với kế tóan trưởng, trình kế tóan trưởng nhìn qua hay ký nháy gì hãy đem qua sếp.
Tóm lại ,gặp các sếp kiểu này đều sợ cả.Có một sếp lớn mềm mỏng ,tâm lý, một kế tóan trưởng che chở cho cấp dưới,Đóng cửa phòng mà chửi nhân viên là điều hạnh phúc nhất.

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
ông thứ nhất ,vì lúc sếp nói thế bạn bảo sếp "em là lính mới ,người ta bảo quá tam ba bận ,nhưng em mới có 2 lần ,sếp hãy cho em thêm 1 cơ hội nữa nếu lần này em sai nữa thì em sẽ tự ra đi".
Sếp nghe xong ,thấy chí phải nên sẽ bảo "về làm lại đi".hehehe

lam như e thì chết chắc không phải quả tam ba bận làm sai mà là quả tam ba bận đi xin việc

C

camhang86

Guest
3/1/08
23
0
0
tp.HCM
Nếu là em, em chọn ông sếp thứ 1, vì mình làm sai, thà bị la để rồi xin lỗi, còn hơn ổng im lặng mình còn căng thẳng hơn--> chẳng bít ổng tính làm gì???

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
Nhưng ông xếp thứ nhất dễ dàng đuổi việc bạn đôi khi chỉ vì một sai sót nhỏ không đúng lúc còn ông xếp thứ 3 đôi khi sẽ cân nhắc kỹ lưỡng trước khi quyết định và thường ông này đánh já đúng năng lực làm việc thật sự của nhân viên, ít nghe nịnh
các bạn nghĩ sao? !...

E

emmeo

Guest
14/1/09
2
0
0
HCM
Sếp thứ1:xin lỗi, nghe sếp la một lát.đem sổ sách về làm lại, tốt nhất là nhờ KTT kiểm tra thêm một lần cho chắc hãy trình ký.Ông sếp này , không quá 3 ngày sẽ quên mất cái lỗi hôm nay bạn phạm phải.tránh lặp lại sai lầm để làm sếp gợi nhớ...
Sếp thứ2: Xin lỗi,yên lặng đem sổ sách về mà làm.bạn phãi chứng tỏ sự cố gắng vượt bậc của mình.nếu cảm thấy không làm được nên chuẩn bị tìm việc làm mới.Làm việc kiểu này áp lực chết đi được...cứ như trong thời chiến tranh lạnh ấy
Sếp thứ3:Tốt nhất sau này nên làm việc với kế tóan trưởng, trình kế tóan trưởng nhìn qua hay ký nháy gì hãy đem qua sếp.
Tóm lại ,gặp các sếp kiểu này đều sợ cả.Có một sếp lớn mềm mỏng ,tâm lý, một kế tóan trưởng che chở cho cấp dưới,Đóng cửa phòng mà chửi nhân viên là điều hạnh phúc nhất.

Tóm lại cả 3 ng này đều đáng sợ, nhưng ng thu 2 có vẻ đỡ căng thẳng nhất.

Vậy nếu các bạn trong TH như bạn của mình thì tính sao???
KTT kg dám nhận trách nhiệm với BGD mà đổ thừa là do đứa NV A,B,C làm sai đó.

Sau đó khi đụng chuyện thì nói xấu sau lưng là đứa A,B,C đó làm dở lắm. Rồi dùng lời lẽ nặng nề để chửi bới NV.

Đối với NV mới thì kg hợp tác trong CV và gây áp lực buộc NV làm việc khác với CV chuyên môn theo nhu cầu tuyển dụng của cty.

Theo các bạn đối với loại ng này thì đối phó như thê nào là hợp lý?

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
Theo mình với KTT như vậy mà làm được ở vị trí đó thì chỉ có thuộc trường hợp "người nhà xếp" hoặc trong các công ty nhà nước nuôi báo cô.
Cũng không có j phải nghĩ cả, nếu ở công ty Xếp thật sự có năng lực thì xếp thừa biết KTT như vậy và mình cũng nên yên tâm đồng nghiệp và cấp trên ai cũng biết. Còn trường hợp xếp cũng không biết điều đó thì mình nên tìm công ty khác làm việc vì cứ như vậy áp lực công việc thật khó làm việc

V

vu tuyet mai

Guest
13/4/07
2
0
0
41
bien hoa
Đã đi làm thì theo mình không có ai không sai sót ngay cả sếp cũng vậy , và cũng không có ai làm việc cho 1 cty cả đời nên việc tiếp xúc và làm việc với nhiều sếp có nhiều cá tính làm việc khác nhau , vì thế việc sếp lựa chọn nhân viên làm việc với mình chứ không có chuyện nhân viên lựa chọn sếp .Vì thế để hòa hợp làm việc với sếp thì rất khó, không vì 1 ông sếp khó tính hay không nói nhưng thâm hiểm mà từ bỏ công việc mình đang làm . Khi nhân viên mắc lỗi mà sếp phát hiên ra thì tâm lý nhân viên thường hay tỏ ra sợ sệt và luôn miệng nói sorry ,lúc này bạn nên thẳng thắn xin ý kiến của sếp về cách sửa sai sót như thế nào .Mình tin nếu mà làm việc được tới cả 3 ông sếp có tính cách như thế thì khả năng chống " Bão " của các bạn sẽ cải thiện lên rất nhiều .

M

myhong151

Guest
20/10/08
0
0
0
40
quangtri
Với mình nều làm việc cho một trong 3 ông xếp trên đều ok hết. ông nào củng có tính cách riêng. Thấy nhân viên làm sai nhưng đến mức kêu nộp đơn thôi việc.Vì vậy với mình nếu làm việc ma trúng 1 trong 3 ông xếp trên mình đều ok hết.!!!
Bật mí nhé . hiện giờ mình đang làm việc cho một ông xếp có tính cách gióng như bạn nói đấy. Tuy nhiên xếp mình còn nói thêm một câu: " làm không được thì nghĩ đi" . nếu ban ở trong trường hợp đó bạn có viết đơn xin nghi ko? hay la vẩn tiếp tục làm việc..:::???

T

thanhtungvn

Guest
27/2/09
1
0
0
Hanoi
mình cũng đồng quan điểm với bạn Myhong151

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
Vậy theo các bạn với mỗi ông mình nên ứng sử như thế nào cho hợp lý nhất với tình huống cụ thể như vậy?

N

nguyenha1989

Guest
26/10/11
5
0
0
Hanoi
Cả 3 xếp đều sợ hết.Mình sợ nhất là bị la.Cũng sợ không nói gì vì như thế thì ngại lắm(làm sai mà không nói gì) và cũng sợ đưa xuống kế toán trưởng vì chắc chắn kế toán trưởng sẽ... để chắc ăn mà.hjxhjx.Tóm lại là mình sợ xếp

hipi1805

hipi1805

Sơ cấp
15/7/10
32
0
0
Hà Nội
đúng thật ai cũng có lúc sai sót, điều quan trọng phải bình tĩnh để tìm ra cách ứng sử tốt nhất dù bạn là xếp hay là nhân viên, bạn có thể bị đuổi việc ngay lập tức hoặc có được cơ hội để sửa sai và tiếp tục thể hiện khả năng thực sự của mình với cả ba ông xếp trên.
như vậy theo các bạn với mỗi tình huống như trên các bạn phải làm sao để không bị đuổi việc!?

Phải đứng dậy sau mỗi lần ngã và đừng ngã theo cách bạn đã ngã chứ, ai mà tránh được sai lầm nhưng cũng không thể chấp nhận người không muốn tránh sai lầm!

chuyenvien1234

chuyenvien1234

Sơ cấp
7/6/12
9
0
0
44
Ho Chi Minh
Ðề: Khi sếp phát hiện mình làm sai sổ sách

Cuộc sống đôi khi phải biết chấp nhận thực tế, để mình vượt qua ....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA