Tư vấn nộp thuế

• Thread starter huongmay
  • Ngày gửi
H

huongmay

Guest
7/11/08
7
0
0
TP HCM
Cty mình mới thành lập vào tháng 11 năm 2008. Giấy phép KD, con dấu và mã số thuế đã có, vậy bước tiếp theo mình phải làm gì?

Mình đọc tài liệu trên web và thấy hướng dẫn làm thủ tục mua hóa đơn trước và sau đó làm báo cáo nộp thuế TNDN và thuế môn bài. Làm như thế có đúng không? Bạn nào có kinh nghiệm, làm ơn tư vấn gấp dùm mình với. Vì mình là cty nhỏ, do 1 thành viên sáng lập, nên cũng chưa có điều kiện tuyển kế toán. Mình cũng ko biết phải làm như thế nào và bắt đầu từ đâu để làm một nhân viên kế toán, các bạn trong diễn đàn giúp mình với...

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Cty mình mới thành lập vào tháng 11 năm 2008. Giấy phép KD, con dấu và mã số thuế đã có, vậy bước tiếp theo mình phải làm gì?

Mình đọc tài liệu trên web và thấy hướng dẫn làm thủ tục mua hóa đơn trước và sau đó làm báo cáo nộp thuế TNDN và thuế môn bài. Làm như thế có đúng không? Bạn nào có kinh nghiệm, làm ơn tư vấn gấp dùm mình với. Vì mình là cty nhỏ, do 1 thành viên sáng lập, nên cũng chưa có điều kiện tuyển kế toán. Mình cũng ko biết phải làm như thế nào và bắt đầu từ đâu để làm một nhân viên kế toán, các bạn trong diễn đàn giúp mình với...

xin chào,bước tiếp theo đăng bố cáo thành lập ,sau đó lên chi cục làm hồ sơ pháp lý ban đầu,tiếp theo nữa làm thủ tục mua hóa đơn và thông báo nộp thuế môn bài.Trước ngày 20/12 làm báo cáo thuế tháng 11 nếu ngày bắt đầu hdkd là tháng 11.......khi làm hồ sơ thuế ban đầu thuế sẽ hướng dẫn.good luck.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cty mình mới thành lập vào tháng 11 năm 2008. Giấy phép KD, con dấu và mã số thuế đã có, vậy bước tiếp theo mình phải làm gì?...
Tiếp theo bạn làm tờ khai môn bài + nộp thuế môn bài trong vòng 30 ngày kể từ khi được cấp MST.

Để làm tờ khai môn bài, bạn chỉ cần điền theo mẫu dưới đây, sau đó yêu cầu cơ quan thuế cấp (hoặc viết) cho bạn giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước để đi nộp thuế môn bài.

Sau khi nộp tờ khai môn bài + thuế môn bài, bạn mới tiến hành mua hóa đơn.

Đính kèm

• To khai 01-MBAI - 2008.rar
    6.4 KB · Lượt xem: 101
U

underware

Trung cấp
13/5/05
128
1
16
Hochiminh City
Nhân tiện đây, các bro cho em hỏi. Bạn em mới thành lập cty, đã cấp MST và đăng ký với cục thuế là tháng 1/2009 mới bắt đầu kinh doanh, thế nhưng tháng 12 chi cục quản lý thuế yêu cầu nộp tờ khai thuế tháng 10 và 11 năm 2008 (cty thành lập tháng 9/2008). Và yêu cầu nộp phạt trễ hạn??. Bác nào có văn bản hướng dẫn trường hợp này cho em xin với, cảm ơn

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nhân tiện đây, các bro cho em hỏi. Bạn em mới thành lập cty, đã cấp MST và đăng ký với cục thuế là tháng 1/2009 mới bắt đầu kinh doanh, thế nhưng tháng 12 chi cục quản lý thuế yêu cầu nộp tờ khai thuế tháng 10 và 11 năm 2008 (cty thành lập tháng 9/2008). Và yêu cầu nộp phạt trễ hạn??. Bác nào có văn bản hướng dẫn trường hợp này cho em xin với, cảm ơn
Đưa cái tờ đăng ký thời hạn bắt đầu kinh doanh đó ra.

D

dainamcorp

Sơ cấp
24/11/08
9
0
0
Q7 HCMC

Theo mình dc biết,sau khi có Giấy phép KD, mã số thuế bạn đến cơ quan thuế gần nhất nộp bộ hồ sơ( hồ sơ theo mẫu do cơ quan thuế cấp, gồm giấy DKKD, giấy đăng ký mã số thuế, mẫu bổ nhiệm giám đốc, bổ nhiệm kế tóan trưởng, phương pháp tình khấu hao, vv...) và nộp thuế môn bài, và bạn báo cáo thuế TNDN vào tháng 12.chúc bạn thành công

D

dainamcorp

Sơ cấp
24/11/08
9
0
0
Q7 HCMC
theo mình dc biết sau khi có gấy phép KD, mã số thuế, con dấu, bc tiếp theo là nộp hồ sơ cho cơ quan thuế ( hồ sơ theo mẫu do cơ quan thuế cấp, gồm giấy phép kD, giấy đăng ký mã số thuế, mẫu bổ nhiệm giám đốc, kế tóan trưởng, phương pháp tính khấu hao, vv...) sau đó bạn nhớ lưu mã số hồ sơ để tiện việc nộp thuế, rồi nộp thuế môn bài.
rồi xin mẫu mua hóa đơn
nếu là cty thành lập tháng 11, vậy bắt đầu từ tháng 12 bạn phải báo cáo thuế với cơ quan thuế dù cty chưa có doanh thu, ngày chậm nhất của báo cáo thnág 12 là 20 tháng 1.
chúc bạn thành công

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Sau khi có giấy phép KD và đăng ký thuế thì cty phải tiến hành nộp các báo cáo thuế hàng tháng theo quy định cho dù cty vẫn chưa hoạt động kd.

P

phat6000

Guest
4/1/09
7
0
0
TP.HCM
Sẵn tiện cho em hỏi tí: Bên em là một cửa hàng chuyên làm quà tặng cho các doanh nghiệp, mà cũng có lúc máy móc của cửa hàng em cũng cho thuê làm chương trình quảng cáo luôn. Mà hầu như công ty nào cũng đòi phải xuất hóa đơn đỏ. Mà đi nhờ công ty bên ngoài xuất hóa đơn dùm thì họ nói là đầu vào họ không có lấy gì mà xuất đây...em cũng ko rành về vấn đề này. Bên chổ em chủ yếu là mua đồ về gia công cho các công ty và mua máy về cho thuê nữa. Mấy anh chị cho em hỏi giờ em muốn thành lập công ty thì sao, và xuất hóa đơn như thế nào để khi gia công và cho thuê xong thì lấy tiền ở các công ty đó được,nhờ mấy anh chị giúp em với...bên cửa hàng em đã có giấy phép kinh doanh cá thể và mã số thuế của cửa hàng rồi.thanks....

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Công ty bạn thành lập từ tháng 9/2008. Tháng 10, tháng 11, tháng 12 không nộp tờ khai thuế đương nhiên bạn bị phạt rùi bạn xem lại luật quản lý thuế nhé không phát sinh vẫn phải nộp tờ khai.

T

thanhvan221

Guest
15/1/09
1
0
0
43
Hà Nội
Công ty bạn thành lập từ tháng 9/2008. Tháng 10, tháng 11, tháng 12 không nộp tờ khai thuế đương nhiên bạn bị phạt rùi bạn xem lại luật quản lý thuế nhé không phát sinh vẫn phải nộp tờ khai.

Mọi người cho em hỏi là Công ty thành lập 9/2007. Bây giờ muốn tạm ngừng hoạt động (bây giờ mới gửi công văn xin ngừng hoạt động) vì kinh doanh thua lỗ thì có phải nộp thuế môn bài năm 2009 k?
Trả lời gấp cho em nhé vì sắp hết hạn nộp thuế rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA