phân bổ chi phí sản xuất chung trong xây dựng?

• Thread starter cothienlac1982
  • Ngày gửi
C

cothienlac1982

Guest
19/4/06
20
0
1
Hanoipho
Chi phí chung của Công ty không thể tách riêng cho từng công trình được thì phân bổ như thế nào hả các bạn. Mong các bạn chỉ giúp cho mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhatkhoi

Sơ cấp
11/12/08
11
0
1
Sài Gòn
Chi phí chung của Công ty không thể tách riêng cho từng công trình được thì phân bổ như thế nào hả các bạn. Mong các bạn chỉ giúp cho mình với.

Bạn có thể chọn tiêu thức phân bổ là Giá trị dự tóan của các công trình.

Thân

levanton

levanton

Cao cấp

Trong dự toán ( nếu có) chi phí sxc được tính theo tỷ lệ % các khoản chi phí trực tiếp, gồm chi phí vật liệu, chi phí nhân công và chi phí sử dụng máy. Vì vậy chi phí sản xuất chung thực tế phát sinh bạn phân bổ theo tiêu thức tổng chi phí trực tiếp là hợp lý nhất.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Có phải bạn muốn nói chi phí chung là chi phí quản lý DN. Nếu là chi phí QLDN thì không phải phân bổ. Còn nếu là chi phí sản xuất chung thì chi phí này gắn với từng công trình, do đó không phải phân bổ, mà tính vào Z công trình.

A

AKTIHA

Guest
9/10/05
5
0
0
41
Vinh Phuc
Toi duoc biet - CPSXC trong cac cong trinh xay dung duoc phan bo chinh xac cho tung cong trinh vao cuoi nam.
Phan bo tren co so Tong khoi luong hach toan den het 31/12 cua tung cong trinh.
Nhu vay thi ban phai co so lieu hach toan tong hop cua tung cong trinh cua 1 nam roi sau do tien hanh phan bo sao cho gia tri CPSX duoc phan bo cho tung cong trinh khong to hon gia tri CPSXC trong du toan cua cong trinh do.

H

hellokitty87

Guest
5/4/09
3
0
1
ha noi
theo em được học thì CPSXC được phân bổ theo tiêu thức CP NCTT hoặc giá trị dự toán CP SXC

T

tungbin307

Sơ cấp
9/6/11
0
0
1
33
hai duong
Ðề: phân bổ chi phí sản xuất chung trong xây dựng?

Trong 1 Công trình thi có nhiều hạng mục .vậy CPSXC có cần phải phân bổ cho từng hạng mục công trinh hả các B. Hay chỉ cần cộng tất cả các CP 621+622+627 vào thôi

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Trong 1 Công trình thi có nhiều hạng mục .vậy CPSXC có cần phải phân bổ cho từng hạng mục công trinh hả các B. Hay chỉ cần cộng tất cả các CP 621+622+627 vào thôi

Theo dõi TK 621, 622, 623, 627, 154, 632 là theo công trình hoặc HMCT, nếu hợp đồng thỏa thuận xuất hóa đơn theo HMCT thì bạn nên theo dõi cả 2 đối tượng tập hợp mẹ và con. Ví dụ: 154-Ctrinh A - HMCT 02 (có thể mã hóa là CTA.02) như vậy các TK tương ứng cũng theo dõi đến HMCT. Nếu chi phí chung chỉ theo dõi đến Ctrinh A thôi thì bạn mở thêm 1 HMCT là chờ phân bổ (ví dụ CTA.09) sau đó bạn tiến hành phân bổ CTA.09 cho các HMCT từ CTA.01-..08 theo giá trị NVL chính chẳng hạn. Sau đó cộng số học 154-CTA (từ 01-08) rồi kết chuyển về 632- CTA khi công trình hoàn thành nghiệm thu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Trong xây lắp có từ: chi phí chung được tính = %/ chi phí trực tiếp ( VL+NC+m ). Chi phí chung bao gồm chi phí QL phân xưởng ( 627 ) + chi phí QL doanh nghiệp ( 642 ) + ... các chi phí Không nằm trong chi phí trực tiếp .. Hiện nay nay chi phí QL phân xưởng (627) còn gọi chi phí SX chung được tập hợp trực tiếp cho từng công trình (hay phân xưởng ) nếu trong công trình có nhiều hạng mục ( hay phân xưởng có nhiều SP ) thì tiến hành phân bổ theo chi phí trực tiếp. Riêng chi phí QL doanh nghiệp 642 và các TK 6.. khác hiện nay cuối năm kết chuyển sang 911 không phân bổ nên phản ánh kết quả SX - KD của DN không chính xác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA