hạch toán như thế nao?

• Thread starter congham
  • Ngày gửi
C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
Công ty em có một việc trình bày với các bác như sau mà em chưa biết làm thế nào cho đúng
Sự là thế này: nam 2002 Cty có mua mt chiếc xe ô tô nhưng lại không có hoá đơn gì cả (cho dù là giá trị của nó khá lớn có thể xếp vào TSCĐ ) nhưng đến năm nay CTy thanh lý chiếc xe đó chúng em không biết phải hạch tioán như thế nào nữa
Nói chung là mất tiền mua hàng nhưng chưa biết hạch toán như thế nào cho đúng, bán thanh lý hàng đó cũng không biết hạch toán như thế nào nưa .
Xin các bác cho em một lời khuyên hữu hiệu !

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Để hạch toán thanh lý chiếc ôtô này thì trước hết nó phải được ghi nhận là TS của DN rồi.
Cty bạn mua chiếc ôtô này từ năm 2002, vậy bạn đã xử lý nghiệp vụ ghi nhận và trích khấu hao TS này chưa? Trường hợp mua ôtô giá trị lớn mà không có hoá đơn thì chỉ còn cách hợp lý hoá dưới hình thức TS góp vốn thôi.

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Nếu mua vào không hóa đơn thì bán ra cũng khỏi ra hóa đơn luôn. Như vậy giấy tờ xe chắc không phải tên công ty bạn đứng tên đúng không ?

L

Le Thanh Ha

Guest
13/12/03
87
0
0
Đà Nẵng
Truy cập trang
Nếu giấy tờ xe là tên công ty bạn thì có lẽ hoá đơn đầu vào cục thuế đã giử khi nộp thuế trước bạ đấy. Nếu vậy thì việc thanh lý nó bạn cứ làm bình thường thoi.

B

beoconlonton

Guest
28/8/04
3
0
0
42
hanoi
need smb help!!!

Trong dang ky kinh doanh cua cty em co mot mat hang duoc phep kinh doanh do la tu van (consultancy). Em tu nhien thac mac la : ghi nhan gia von cua mat hang nay ntn nhi?
Ba con giup em nhanh nha' :help:

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
congham nói:
Công ty em có một việc trình bày với các bác như sau mà em chưa biết làm thế nào cho đúng
Sự là thế này: nam 2002 Cty có mua mt chiếc xe ô tô nhưng lại không có hoá đơn gì cả (cho dù là giá trị của nó khá lớn có thể xếp vào TSCĐ ) nhưng đến năm nay CTy thanh lý chiếc xe đó chúng em không biết phải hạch tioán như thế nào nữa
Nói chung là mất tiền mua hàng nhưng chưa biết hạch toán như thế nào cho đúng, bán thanh lý hàng đó cũng không biết hạch toán như thế nào nưa .
Xin các bác cho em một lời khuyên hữu hiệu !

Bạn không có hóa đơn là thỏa đáng, bởi bạn đâu dc quyền giữ hóa đơn này. Khi đăng ký, cơ quan chức năng đã giữ hóa đơn gốc rồi. May chăng bạn còn hóa đơn copy.
Nhưng các biên lai nộp thuế thì bạn còn bản gốc. và còn nhiều chứng từ khác nữa - như hợp đồng, chứng từ chuyển tiền v.v
căn cứ trên đó bạn có thể xác định được giá mua ban đầu.
Hồ sơ xe chắc chỉ còn Đăng ký mang tên DN bạn?

Khi thanh lý, bạn cứ làm theo trình tự: biên bản thanh lý, định giá thanh lý, hợp đồng thanh lý, và xuất hóa đơn GTGT một cách bình thường ( hình như thuế VAT của nó bây giờ là 10%, cách đây 2 năm là 5% hay sao ấy - điều này tôi ko sure lắm, bạn có thể check lại)
Bạn tiến hành hạch toán theo thông lệ trên các TK: 211: 214, 721 và 821.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA