Làm hợp đồng lao động để đóng bảo hiểm???

• Thread starter chinhdtt127
  • Ngày gửi
C

chinhdtt127

Guest
2/12/08
1
0
0
39
Hưng Yên
Chào các bạn!
Mình đang có một thắc mắc muốn nhờ các bạn giải đáp.
Mình đang làm hợp đồng cho nhân viên trong công ty để đóng bảo hiểm. Nhưng công ty mình muốn đóng bảo hiểm theo mức lương cơ bản thôi thì mình viết hợp đồng như thế nào cho hợp lý?
Mình đang cần gấp lắm.
Các bạn giúp mình với nhé.
thanks! thanks! thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Thì bạn viết trong hợp đồng với mức lương cơ bản mà cty bạn muốn đóng BH cho CNV, nhưng bạn cũng chú ý đến các khoản phụ cấp phải đóng BH như phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm....

N

ngamap

Guest
15/2/08
25
0
0
HN
tiện thể cho E hỏi lương cơ bản đóng BH khác với lương cơ bản báo thuế có được ko?

M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
Chào các bạn!
Mình đang có một thắc mắc muốn nhờ các bạn giải đáp.
Mình đang làm hợp đồng cho nhân viên trong công ty để đóng bảo hiểm. Nhưng công ty mình muốn đóng bảo hiểm theo mức lương cơ bản thôi thì mình viết hợp đồng như thế nào cho hợp lý?
Mình đang cần gấp lắm.
Các bạn giúp mình với nhé.
thanks! thanks! thanks!

Bạn viết mức lương trong HĐLĐ là mức lương đóng BHXH.

H

huyenchip112

Guest
22/7/08
5
0
1
Hà Nội
chào các anh chị. Cho em hỏi ý kiến các anh chị chút ạ. Trong HĐLĐ (để đóng BHYT & BHXH) nếu mà công ty em đóng cả 23% cho nhân viên thì cái phần BHYT & BHXH trong HĐ sẽ được ghi là : người sử dụng lao động nộp 23% theo tiền lương hàng tháng của người lao động, hay là vẫn ghi 17% và người lao động trích nộp 6 %
Cảm ơn anh chị nhiều

H

huyenchip112

Guest
22/7/08
5
0
1
Hà Nội
kể cả Công ty không trích lương của nhân viên mà đóng tất 23% thì vẫn ghi là 17 % và 6 % ?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
kể cả Công ty không trích lương của nhân viên mà đóng tất 23% thì vẫn ghi là 17 % và 6 % ?

ak, nếu là 17 và 6% thì ghi theo luật. Còn nếu công ty đóng all 23% thì ghi như zậy. Phải ghi rõ là làm theo cách nào để mà bít mà áp dụng khi tính lương chứ

C

CONGTU

Guest
13/3/08
15
0
0
Thanh Hoa
- Hợp đồng bạn ghi mức lương cơ bản mà công ty bạn đang áp dụng hoặc đã được Sở LĐ TBXH cấp cho.
- Hợp đồng phải ghi là 17% của DN, 6% Người lao động nộp. Cty tui cũng làm như vậy cho dù đóng cả 23%
Dù DN bạn nộp 23%. Ghi 21% để được hạch toán cả 21% chứ gi?.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Không, nếu DN nộp toàn bộ BHXH, BHYT thì bạn ghi là Dn nộp 23% không trích lương của người lao động. Khi hạch toán thì đưa 17% vào CP hợp lý, còn 6% bạn tự loại ra sau này hoặc đưa luôn vào Cp khác cũng được.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
- Hợp đồng phải ghi là 17% của DN, 6% Người lao động nộp. Cty tui cũng làm như vậy cho dù đóng cả 23%
Dù DN bạn nộp 23%. Ghi 21% để được hạch toán cả 21% chứ gi?.
Bạn làm vậy là sai luôn, ghi sao thì phải thực hiện như vậy, làm sao thì ghi như vậy, việc gì phải ghi một đường làm một nẻo thế.

Riêng cái câu tô đậm cũng sai luôn vì cho dù bạn ghi bao nhiêu thì cũng chỉ được đưa vào cp hợp lý phần tỷ lệ quy định là 17%, phần chi vượt hơn bạn không được đưa vào chi phí hợp lý nhưng vẫn là chi phí kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA