em bị mù về luật lao động xin hãy giúp em!

  • Thread starter gift
  • Ngày gửi
G

gift

Thành viên sơ cấp
23/10/04
32
0
0
vung tau
#1
chào các anh chị ! nhờ anh chị tư vấn giùm em một việc liên quan đến luật lao động : em được nhận vào làm việc cho một công ty tnhh nhưng cũng đã mấy tháng rồi em ko được ký hợp đồng , mặc dù em hưởng mức lương của nhân viên chính thức như thoả thuân miệng ban đầu . vậy bây giờ em có một chỗ làm ổn định muốn nghỉ thì em phải bàn giao công việc cho ai, ở công ty chỉ có mình em làm kế toán nên làm tất cả các công việc của một kế toán tổng hợp, hồi em vào thì chi kế toán trước đã nghĩ ko được bàn giao công việc , sắp tới em phải làm quyết toán cuối năm cho công ty rồi mới đi vậy sau này khi công ty được quyết toán em có phải về để giải trình ko? mọi báo cáo thuế hằng tháng em đều ko ký mà chỉ có chữ ký của giám đốc nên có phải công việc của em giống như một người nhận làm báo cáo thuê tại nhà ko? vậy mức độ liên quan của em với công ty hiện tại trước pháp luật là cỡ nào ạ? mong anh chị tư vấn giúp em. em xin cảm ơn ạ
 
H

hangcola

Guest
#2
Em tham khảo trong Luật Lao động.
Theo Điều 32 - Chương IV Hợp đồng lao động - Luật Lao động: Đối với lao động có đào tạo (đã tốt nghiệp đại học) thi thời gian thử việc ko quá 60 ngày, nếu sau 60 ngày người lao động vẫn tiếp tục làm việc tai Cty đó thì mặc nhiên người lao động được hiểu là đã ký HĐLĐ vô thời hạn với người sử dụng lao động. Lúc đó khi người LĐ muốn thôi việc thì phải báo trước cho người sử dụng LĐ 45 ngày.
Chắc chắn em phải bàn giao công việc lai cho Cty, còn cụ thể với ai thì theo chị em phải nói chuyen với GĐ Cty: có thể là Kế toán mới or mọtt người nào đó do GĐ chỉ định

CÒn nếu em làm QT thuế cho Cty tức là em phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về QT đó.

Hangcola
 
T

tungpt

Thành viên sơ cấp
28/2/04
7
0
0
#3
Bác hangcola nói phải lắm. Nếu bạn gift vẫn chưa hiểu thì cho mình địa chỉ mail mình sẽ send cho bạn.
 
B

Bathanh

Thành viên sơ cấp
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
#4
Vụ này của E, tốt nhất E liên lạc trực tiếp với Thành viên tên là VÕ VĨNH NAM.
A ấy là chuyên gia trong lĩnh vực này. Bạn có thể tham khảo tất cả những gì bạn cần.
 
P

pthao

Thành viên thân thiết
7/10/03
153
0
0
35
Ho Chi Minh City
#5
Hi Hangcola !!!

Những điều bạn nói mình đọc trong "Lật lao động" 23/09/1994 . Không thấy đề cập đến điều này !! Hình như mới có Luật Lao động mới . nếu có thể bạn có thể send cho mình văn bản đó được ko ? Email mình thao0311822003@yahoo.com . thanks
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#6
pthao nói:
Hi Hangcola !!!

Những điều bạn nói mình đọc trong "Lật lao động" 23/09/1994 . Không thấy đề cập đến điều này !! Hình như mới có Luật Lao động mới . nếu có thể bạn có thể send cho mình văn bản đó được ko ? Email mình thao0311822003@yahoo.com . thanks
Bộ luật lao động ban hành ngày 4/7/1994 và được quốc hội thông qua ngày 23/6/1994. Bạn Hangcola đã nêu đúng là ở điều 32. Bạn hãy xem lại. Ngoài ra còn có luật sửa đổi một số điều Bộ luật lao động. Bạn có thể xem ở đây
http://www.mof.gov.vn/Modules/DeedDownload.aspx?DeedID=58885
 
B

beoconlonton

Thành viên sơ cấp
28/8/04
3
0
0
36
hanoi
#7
BHXH doi voi nguoi lao dong

:wall: em cung mu ve luat lao dong lam, xin cac anh chi chi giao cho em voi.
1. Hien tai o cong ty em(cty TNHH), hop dong lao dong loai 6 thang, nhung bon em khong dong BHXH cho nguoi lao dong, vay theo Luat lao dong hien nay thi cty em co bi phat ko?
2. Trong hop dong lao dong, em ghi toan bo muc luong do cty tra cho nguoi lao dong, ma khong ghi tien an thang, xang xe di lai... vay theo luat, cty se phai dong BHXH tren toan bo so tien luong do cho nhan vien a?
3. Neu muon giam Chi phi BHXH xuong thi voi nhung hop dong lao dong ky tiep sau nay voi nhung nguoi lao dong cu, em sua lai muc luong chinh duoc huong co duoc ko?
VD: luc dau em chi ghi tien luong chinh:1.000.000d, tien an:0, xang xe di lai:0
Bay gio em sua lai thanh:
Tien luong chinh:600.000d
An trua:200.000d
Xang xe: 200.000d

Mong cac anh chi giup em voi.
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#8
beoconlonton nói:
:wall: em cung mu ve luat lao dong lam, xin cac anh chi chi giao cho em voi.
1. Hien tai o cong ty em(cty TNHH), hop dong lao dong loai 6 thang, nhung bon em khong dong BHXH cho nguoi lao dong, vay theo Luat lao dong hien nay thi cty em co bi phat ko?
2. Trong hop dong lao dong, em ghi toan bo muc luong do cty tra cho nguoi lao dong, ma khong ghi tien an thang, xang xe di lai... vay theo luat, cty se phai dong BHXH tren toan bo so tien luong do cho nhan vien a?
3. Neu muon giam Chi phi BHXH xuong thi voi nhung hop dong lao dong ky tiep sau nay voi nhung nguoi lao dong cu, em sua lai muc luong chinh duoc huong co duoc ko?
VD: luc dau em chi ghi tien luong chinh:1.000.000d, tien an:0, xang xe di lai:0
Bay gio em sua lai thanh:
Tien luong chinh:600.000d
An trua:200.000d
Xang xe: 200.000d

Mong cac anh chi giup em voi.
1: Đương nhiên là bị phạt rồi, nhưng phạt thế nào thì chưa biết
2: Nếu hợp đồng ghi như vậy thì phải đóng BHXH trên toàn bộ số lương rồi.
3: Nếu muốn giảm chi BHXH thì bỏ hai phần ăn trưa và xăng xe ra khỏi hợp đồng mà ghi là trả theo qui định hoặc qui chế c ty. Đồng thời ban hành qui định hoặc qui chế.
Nhưng thế thì thiệt cho người LĐ quá bạn nên suy nghĩ kỹ xem.
 
S

suongdemtv

Thành viên thân thiết
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
#9
Em vừa chân ướt chân ráo vào làm kế toán tại 1 cty TNHH, cũng tương tự như bác gift là không được bàn giao gì cả, cũng chả có ai hướng dẫn.Thấy được cái gì thì làm cái đó, quyết định bổ nhiệm kế toán cũng chưa có luôn. Vấn đề ở chỗ là vì mới bắt đầu "sờ tay" vào cái nghiệp kế toán nên còn rất nhiều bỡ ngỡ và chưa hình dung được hết khối lượng công việc cần làm.
Mong anh chị giúp em tháo gỡ thắc mắc một tý là:
- Hàng tháng thì phải làm những báo cáo gì liên quan đến lương và BHXH, phải nộp cho ai và mẫu biểu như thế nào ? tìm ở đâu được ?
- em mới đi làm từ đầu tháng 5 nên vừa mới kết thúc quý I/2005, kế toán cũ chưa lập báo cáo quý thì em sẽ phải làm những công việc gì ngòai báo cáo thuế hàng tháng ?
Rất cám ơn anh chị nhiều. Chúc anh chị vui vẻ !
 
B

beoconlonton

Thành viên sơ cấp
28/8/04
3
0
0
36
hanoi
#10
tiền lương và BHXH

:dzo: em cũng giống bác suongdemtv,vừa chân ướt chân ráo ra trường đi làm, ở công ty lại không có người hướng dẫn thường xuyên nên em cũng không biết phải làm những gì nữa. Mà những cái này thì ở trong trường có được dạy đâu. Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị.
Em cũng muốn hỏi là: hiện côngty em (cty TNHH) có 10 người, vì thời gian qua em ko biết nên đã không lập và nộp BHXH cho người lao động. Em sợ bị phạt quá (+ sợ xếp mắng nữa) vì sai phạm trên. Vậy, để tránh bị phạt + tránh nộp BHXH thì em có thể lập lại HĐLĐ từ loại 6 tháng xuống thành loại 3 tháng cho nhân viên được không?
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#11
beoconlonton nói:
:dzo: em cũng giống bác suongdemtv,vừa chân ướt chân ráo ra trường đi làm, ở công ty lại không có người hướng dẫn thường xuyên nên em cũng không biết phải làm những gì nữa. Mà những cái này thì ở trong trường có được dạy đâu. Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị.
Em cũng muốn hỏi là: hiện côngty em (cty TNHH) có 10 người, vì thời gian qua em ko biết nên đã không lập và nộp BHXH cho người lao động. Em sợ bị phạt quá (+ sợ xếp mắng nữa) vì sai phạm trên. Vậy, để tránh bị phạt + tránh nộp BHXH thì em có thể lập lại HĐLĐ từ loại 6 tháng xuống thành loại 3 tháng cho nhân viên được không?
Cứ bình tĩnh mà làm em ạ, chưa ai phạt em bây giờ đâu. Em lên gặp BHXH và đề nghị đóng là được rồi.
 
H

HoaGoTrang

Thành viên sơ cấp
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
#12
Bác Vo Vinh Nam ơi cho em hỏi: Sao em không thấy chỗ nào quy định về phụ cấp trách nhiệm và độc hại cho Cty tư nhân cả. Không lẽ Cty ngoài quốc doanh không được có những phụ cấp này?
 
B

blvd

Thành viên sơ cấp
30/12/04
37
0
0
where am I ?
#13
bác VoVinhNam vui lòng cho xin yahoo ID được không ? đang có nhiều câu hỏi cần thọ giáo gấp. Thanks.
 
B

blvd

Thành viên sơ cấp
30/12/04
37
0
0
where am I ?
#14
vo vinh nam nói:
1: Đương nhiên là bị phạt rồi, nhưng phạt thế nào thì chưa biết
2: Nếu hợp đồng ghi như vậy thì phải đóng BHXH trên toàn bộ số lương rồi.
3: Nếu muốn giảm chi BHXH thì bỏ hai phần ăn trưa và xăng xe ra khỏi hợp đồng mà ghi là trả theo qui định hoặc qui chế c ty. Đồng thời ban hành qui định hoặc qui chế.
Nhưng thế thì thiệt cho người LĐ quá bạn nên suy nghĩ kỹ xem.
Nếu như mình ghi trong Hợp Đồng Lao Động, mục (9), phần phụ cấp, có cần đưa phần 400.000 này vào không ?
Và phần (10) BHXH và BHYT thì ghi như thế nào ? Nếu ghi là " Người sử dụng lao động chi cho người lao động 17% tiền lương hàng tháng" nghĩa là hàng tháng mình chi 17% trên cái 600.000 đó hay là trên 1.000.000 ?
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#15
blvd nói:
Nếu như mình ghi trong Hợp Đồng Lao Động, mục (9), phần phụ cấp, có cần đưa phần 400.000 này vào không ?
- Theo mình bạn nên tác 400.000đ ra khỏi hợp đồng để tránh tình trạng BHXH cứ đè ra thu trên phần 400.000đ không phải thu này . có thể có hai cách
C1: Ghi các chế độ khác được hưởng theo phụ lục hợp đồng kèm theo và thêm một phụ lục.
C2; Ghi Các chế độ khác như xăng xe, công tác phí, điện thoại được hưởng theo qui định ( hoặc qui chế ) của công ty và bạn hãy ban hành qui định này. ( Cách này thường được dùng vì nó hợp lý hơn cả.

Và phần (10) BHXH và BHYT thì ghi như thế nào ? Nếu ghi là " Người sử dụng lao động chi cho người lao động 17% tiền lương hàng tháng" nghĩa là hàng tháng mình chi 17% trên cái 600.000 đó hay là trên 1.000.000 ?
17% lúc này tính trên 600.000đ bạn ạ
 
H

hoabienxanh

Thành viên thân thiết
23/10/04
151
0
16
35
Ha Noi
#16
ve BHXH

Chao cac bac. Em thay co de tai ve luat Lao dong nay va ban than em cung chua hieu ro lam. Nam ngoai em co di lam ke toan cho 1 cty TNHH, nhung bay gio thi nghi. Nhung ben cty cu cung da dang ky nop BHXH cho nhan vien, trong do co em. So BHXh do cong ty dong toan bo tren so luong co ban, cua em la 400.000d. Em muon hoi la, bay gio em da nghi lam cho do nhung van nho dong ho BHXH co duoc khong ? Tuc la cty chi dung ra nop ho thoi. Lieu nhu vay co sai luat khong, va neu nhu van dong BHXH nhung khong co hop dong lao dong voi ben cty cu thi lieu co rac roi gi sau nay khong? Mong cac bac chi gium em voi. Thanksssss a lot !
 
A

ACMC

Thành viên sơ cấp
11/5/05
23
0
0
44
Hanoi
#17
Khi đóng BHXH phải có tên trong bảng lương + HĐLĐ, và liên quan đến chi phí của Cty họ, trừ phi Công ty em đã nghỉ làm là người quen biết thì mới nhận. tất nhiên làm gì có lãi suất. Tốt nhất là em yêu cầu Cty cũ xác nhận với BHXH thời gian em đã tham gia BHXH tại cty này, sau đó em đóng tiếp ở nơi làm mới. không nên để gián đoạn thời gian nộp BHXH nhiều như thế sẽ thiệt cho em đây.
 
T

thachthao

Thành viên sơ cấp
15/4/04
28
0
0
Ha noi
#18
Bảo hiểm xã hội bây giờ họ cũng nhiệt tình lắm. Nếu các bạn có thắc mắc về thủ tục bảo hiểm cho nhân viên của công ty, cứ đến BHXH của quận mà công ty bạn có trụ sở, họ sẽ hướng dẫn tận tình cho. Các mẫu biểu họ sẽ phát và hướng dẫn các bạn về khai, ký đóng dấu và nộp lại. Bảo hiểm đăng ký chậm một vài tháng cũng không sao đâu.
 
P

PHIHUNGVN

Thành viên thân thiết
4/1/05
1,394
11
38
44
HANOI
#19
Hoang Thu Chau nói:
Bác Vo Vinh Nam ơi cho em hỏi: Sao em không thấy chỗ nào quy định về phụ cấp trách nhiệm và độc hại cho Cty tư nhân cả. Không lẽ Cty ngoài quốc doanh không được có những phụ cấp này?
Nhà nước không qui định về phụ cấp trách nhiệm và phụ cấp độc hại cho các doanh nghiệp ngoài quốc doanh, vấn đề này do đơn vị tự qui định riêng cho phù hợp với đơn vị
Riêng về phụ cấp độc hại bạn có thể vận dụng theo qui định của Nhà nước để ban hành riêng cho công ty của mình.
Chào - Chúc thành công
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều