Có được truy thu nộp BH ko?

• Thread starter ThanhThuy6284
  • Ngày gửi
T

ThanhThuy6284

Guest
28/5/06
18
0
1
Hà Nội
Mình làm ở 1 Dự án trường học, vì trường mình chưa đăng ký làm bảo hiểm với Sở LĐ thương Binh tỉnh Bắc Ninh, mà mình có hợp đồng lao động ký từ tháng 3, hàng tháng mình vẫn trích 6% lương để nộp BH của người LĐ,nếu bây giờ mình mới làm đăng ký với Sở LĐ Thương Binh, liệu mình có được truy thu để nộp BH từ tháng 3 đến T12 năm 2008 ko?Mình đã có sổ BH rùi và mình đã nộp BH từ T4/2007 đến T2/2008 rùi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Có bị truy thu đấy

hongloan

hongloan

Trung cấp
7/12/07
96
0
6
tphcm
Bạn truy thu ai ????
Ai truy thu bạn ???

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
83
1
0
35
Nơi yên bình
Pó hand. Chẳng rõ gì cả.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Ừa...quên mất.
* Thu ai?Bạn đa trích 6% thu lại từ lương của người LĐ nên bây giờ bạn tham gia BH sẽ không được thu lại của người LĐ nữa.
* Ai thu?Khi làm đăng ký BH với cơ quan BH bạn phải làm BH từ tháng 3. vì thế cơ quan BH sẽ truy thu BH

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mình làm ở 1 Dự án trường học, vì trường mình chưa đăng ký làm bảo hiểm với Sở LĐ thương Binh tỉnh Bắc Ninh, mà mình có hợp đồng lao động ký từ tháng 3, hàng tháng mình vẫn trích 6% lương để nộp BH của người LĐ,nếu bây giờ mình mới làm đăng ký với Sở LĐ Thương Binh, liệu mình có được truy thu để nộp BH từ tháng 3 đến T12 năm 2008 ko?Mình đã có sổ BH rùi và mình đã nộp BH từ T4/2007 đến T2/2008 rùi.

Bạn đang đứng trên vai trò của người lao động hay người sử dụng lao động khi đưa ra câu hỏi này?

Nếu bạn là người lao động thì một mình bạn không thể tự làm BHXH cho mình mà phải yêu cầu người sử dụng lao động (cụ thể ở đây là trường học nơi bạn làm việc) làm thủ tục đăng ký tham gia BHXH cho CBCNV trong trường.

Theo như bạn nói, hàng tháng trường vẫn giữ lại 6% của bạn (không biết với những người khác thế nào?) mà từ tháng 3 đến giờ chưa tham gia BHXH thì chắc chắn trường sẽ bị truy thu (nếu người lao động mà rành luật thì họ có thể kiện rồi đấy), nhưng không phải chỉ làm cho cá nhân bạn mà giờ phải đăng ký cho toàn bộ người lao động hiện trường đang sử dụng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA