Nhờ Ban Quản trị giúp đõ

• Thread starter hangcola
  • Ngày gửi
H

hangcola

Guest
Chào cac bạn,
Mình là Hằng. Lần trước mình có một thắc mắc nhờ các bạn giúp đỡ (về Chức năng & Nhiệm vụ của Kế toán trưởng và Giám đốc tài chính) nhưng đến hôm nay mình vẫn chưa nhận được thông tin gì.
Các bạn giúp mình với.
Ngoài ra, các bạn cho mình hỏi thêm: sau khi đăng ký gia nhập Webketoan mình có được nhận thông tin xác nhận của Ban QT không?
Mình rất mong sớm nhận được hồi âm của các bạn.
Cám ơn nhiều
Địa chỉ email của mình: hangcola1@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
hangcola nói:
Chào cac bạn,
Mình là Hằng. Lần trước mình có một thắc mắc nhờ các bạn giúp đỡ (về Chức năng & Nhiệm vụ của Kế toán trưởng và Giám đốc tài chính) nhưng đến hôm nay mình vẫn chưa nhận được thông tin gì.
Các bạn giúp mình với.
Ngoài ra, các bạn cho mình hỏi thêm: sau khi đăng ký gia nhập Webketoan mình có được nhận thông tin xác nhận của Ban QT không?
Mình rất mong sớm nhận được hồi âm của các bạn.
Cám ơn nhiều
Địa chỉ email của mình: hangcola1@yahoo.com
1. Đúng là theo Luật kế toán, Tất cả các doanh nghiệp đều phải bố trí kế toán trường (trừ một số trường hợp). Người bổ nhiệm Kế toán trưởng là người có thẩm quyền theo từng loại hình DN ==> DN bắt buộc phải có chức danh Kế toán trưởng, và chỉ duy nhất 01 KTT.
Tuy nhiên, Tuỳ quy mô, tính chất loại hình và đạc thù của DN, Chủ Doanh nghiệp có thể bổ nhiệm thêm Giám đốc tài chính, thậm chí là Trưởng Phòng Kế toán (tuy nhiên, BTC cũng có công văn nói rằng: DN NN đã có KTT thì không cần TPKT) để phụ trách một số nội dung công tác trong lĩnh vực Tài chính - Kế toán của DN. Hai vị trí này không phải là theo quy định bắt buộc của Luật Kế toán.
Còn chức năng, nhiệm vụ , quyền hạn của GDTChính, KTT, TP KT là hoàn toàn phụ thuộc vào mỗi bản mô tả công việc chi tiết của từng vị trí trong Công ty hoặc sự phân công trong nội bộ Công ty.
Nếu bạn muốn xây dựng mô hình DN có KTT và GĐTC, Lão gia có gợi ý như sau (VD hai vị trí này đang có tranh chấp về quyền lực):
GĐTC: phụ trách phân tích tài chính, tính toán đầu tư, phân tích dòng tiền, phụ trách các nội dung liên quan đến phân tích tín dụng, nếu có khả năng thì phụ trách luôn các nghiệp vụ liên quan đến Bảng Lưu chuyển tiền tệ
KTT: Phụ trách các nội dung còn lại theo chức năng kế toán trưởng được ghi trong điều lệ KTT trừ các nội dung mà GDTC đã phụ trách.

2. Sau khi đăng ký gia nhập WKT, bạn đã có thể gởi bài được rồi thì có nghĩa admin đã chấp nhận, bạn không chờ sự xác nhận.

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
To Hangcola

Mình Thấy Ketoangiachat Nói quá đúng rồi đấy
Nếu Bạn làm cho công ty TNHH hay cổ phần thì quyền hạn của KTT phụ thuộc vào:
1. Luật kế toán và các văn bản có liên quan
2. Điều lệ công ty Không trái với luật
3. Hôi đồng quản trị, Tổng giám đốc
4. Trình độ và uy tín của chính bản thân bạn để Tổng Giám đốc giao quyền
Nói chung bạn tự đưa ra một qui chế tài chính sau đó đệ trình lên để họ chấp nhận
Mình nghĩ ở Việt nam Hiện nay Thường GĐTC và KTT là Một
Nhưng các tập đoàn lớn Thì khác nó là hai bộ phận khác nhau.
Thường GĐTC có quyền hơn đấy. Thương GĐTC là người được Uỷ quyền Ký Hợp đồng còn KTT thì không đâu
Mình noi có gì sai Thì các bạn Thông cảm nhé
Hamhoc

H

hangcola

Guest
Cám ơn các bạn rất nhiều.
Mình rất mong nhận được nhiều ý kiến hơn nữa.

Nhưng ketoangiachat ơi tại sao có rất nhiều trang mình không vào được vì máy báo mình ko có quyền. Bạn có thể giải thích cho mình hiểu được ko?

hangcola

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Khi bạn gửi được như thế này tức là bạn đã là thành viên của diễn đàn. Bạn cho biết những mục mà bạn không thể vào được để mình kiễm tra lại.

C

Chiên da xốp

Cao cấp
ketoangiachat nói:
1. Đúng là theo Luật kế toán, Tất cả các doanh nghiệp đều phải bố trí kế toán trường (trừ một số trường hợp). Người bổ nhiệm Kế toán trưởng là người có thẩm quyền theo từng loại hình DN ==> DN bắt buộc phải có chức danh Kế toán trưởng, và chỉ duy nhất 01 KTT.

Hình như là : nếu doanh nghiệp thuê công ty dịch vụ kế toán bên ngoài làm dịch vụ thì không nhất thiết phải có kế toán trưởng, chỉ cần lập trưởng phòng kế toán thôi. Các bạn kiểm tra lại kỹ thử xem.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA