Thắc mắc về chi phí với nhân công thuê ngoài!

• Thread starter phanhonghanh243
  • Ngày gửi
P

phanhonghanh243

Guest
25/10/08
24
0
0
37
đà nẵng
Em có một số thắc mắc không rõ mong các anh chị giúp đỡ.
Cty em làm về dịch vụ quảng cáo và Event nên thường xuyên thuê những nhân viên bên ngoài (như thiết kế 3D,hoặc thiết kế dàn dựng..) em ko hiểu khi trả công cho họ em phải làm những thủ tục gì để chi phí đó được hợp lý.Chẳng hạn như em phải làm loại hợp đồng gì?có phải đóng thuế thu nhâp CN ko vì theo em biết thì TNCN phải trên 5 triệu mới đóng cơ mà.v.v

Cty em lại mới thành lập vào hồi tháng 11 này nên có phát sinh những phần công như thuê thợ sữa chữa VP,sơn,điện em chỉ cho họ ký biên bản làm việc và ký phiếu chi thôi vậy có đươc ko?

Còn Một việc nữa,nhân viên trong thời hạn thủ việc 3 tháng thì không phải đăng ký lương tại Sở TB-LĐXH phải không anh/chị.Vậy thì khi trả Lưng cho họ Em phải làm gì đây,Em cũng mới ra trường mà đã làm kế toán tổng hợp nên rối wa anh chị ạ.

Em nhờ anh/chị giúp đỡ! Cảm ơn!Nhanh nhanh và nhìu nhìu nha

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Cty làm về dịch vụ quảng cáo và Event nên thường xuyên thuê những nhân viên bên ngoài (như thiết kế 3D,hoặc thiết kế dàn dựng..) khi trả công cho họ em phải làm hợp đồng lao động theo quy định của luật lao động. em có phải tạm thu 10% để đóng thuế thu nhâp CN theo luật thuế TNCN hiện nay (từ 500.000đ phải tạm thu 10%) nhưng cũng ít DN làm được vụ này lắm.

Em cho họ ký biên bản làm việc (có kèm theo CMT) và ký phiếu chi thôi vậy là OK, cần làm HĐLĐ là tốt nhất, nếu tít quá thì cũng k cần đâu ban à

C

cungbaokhanh

Guest
15/8/07
15
0
0
38
Ha tinh
Theo tôi thì nếu mà để hợp lý thì bạn có 2 cách:
cách1: soạn hợp đồng kinh tế nếu là thuê tổ chức (đơn giản hơn) và mang hóa đơn về, còn nếu thuê cá nhân thì bạn ghi đầy đủ thông tin của cá nhân đó. (số CMND nếu có mã số thuế thì tốt)
Cách 2, Ký hợp đồng lao động thời vụ thời gian là 7 ngày. Xuất phiếu chi bình thường cho người kia ký vào la ok
Ở cty mình vừa có việc như sau: Tức là thuê 1 anh làm công tác về văn hóa chuyên tổ chức các chương trình văn hóa thể thao cho công ty, anh này không nhất thiết lúc nào củng có ở cty chỉ khi nào cần thì mới có mặt, vấn đề này củng được bàn luận rất nhiều từ cty đến Phòng pháp chế của tổng: cuối cùng để hợp lý đả ký hợp đồng lao động thuê khoán, và trong thu nhập đã bao gồm các khoản trích BHXH, BHYT...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA