Mỗi tuần một chuyên đề

“ Nghệ thuật dùng người” nên sử dụng thế nào để đem lại hiệu quả cao nhất.

• Thread starter nguyen1987
  • Ngày gửi
N

nguyen1987

Cao cấp
Trong kinh doanh em thấy có câu rất hay “Nghệ thuật dùng người”. Vậy khi làm một nhân viên mình phải ứng dụng nó thế nào đây? Vậy sếp thì ứng dụng nó thế nào để Cty phát triển, làm cho mọi người gắn kết với nhau.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
nói là một chuyện thực hiện lại là chuyện khác?

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
83
1
0
35
Nơi yên bình
Đã nói là nghệ thuật thì phải cần rất nhiều thời gian để hiểu và trải nghiệm. Là sễp, khi tuyển nhân viên thì cùng cần có kinh nghiệm nhìn người, ngoài năng lực mà người nhân viên ấy có, còn cần những yếu tố khác kèm theo.
Mình biết có người nhân viên trúng tuyển chỉ vì họ biết xếp gọn xô rác đang để ở giữa đường đi. Và trong xô rác đó chính là quyết định vào làm. Hehe. Lý giải cho điều đó là vì cô nhân viên đó có trách nhiệm với công việc chung. Haha.

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
83
1
0
35
Nơi yên bình
nói là một chuyện thực hiện lại là chuyện khác?

Khác nhưng vẫn thực hiện được mà, cái gì cũng phải có thời gian học hỏi, rèn luyện và thực hành mới có kinh nghiệm chứ. Đôi khi ko phải là điều gì to tát mà chỉ là những điều nhỏ nhặt nhất cũng tạo nên 1 ấn tg đó

N

nguyen1987

Cao cấp
Khác nhưng vẫn thực hiện được mà, cái gì cũng phải có thời gian học hỏi, rèn luyện và thực hành mới có kinh nghiệm chứ. Đôi khi ko phải là điều gì to tát mà chỉ là những điều nhỏ nhặt nhất cũng tạo nên 1 ấn tg đó

Khi bước chân vào phỏng vấn, mình đâu thấy ai gây ấn tượng cũng được vào làm đâu, đúng là mình có thể gây ấn tượng bằng những việc nhỏ, nhưng mình thấy sếp đâu có để ý tới chuyện nhỏ đó đâu. hahahaha

M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
đúng là có ần tượng ý nhưng phải phụ thuộc vào người sếp đó như thế nào nữa, nếu gặp đúng người sếp như bạn nói ở trên thì đúng là người sếp có thể nói là ok.

N

nguyen1987

Cao cấp
đúng là có ần tượng ý nhưng phải phụ thuộc vào người sếp đó như thế nào nữa, nếu gặp đúng người sếp như bạn nói ở trên thì đúng là người sếp có thể nói là ok.

Có ai làm trong Cty nước ngoài ko? Mách dùm mình sếp của họ có nghệ thuật dùng người hay không?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Đã là lãnh đạo thì phải có nghệ thuật dùng người, và con đường ngắn nhất để làm được việc đó là.....bằng thu nhập, nó là động lực, là đích thực quyết định sự tồn taị của Ông chủ DN và NLĐ

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Đã là lãnh đạo thì phải có nghệ thuật dùng người, và con đường ngắn nhất để làm được việc đó là.....bằng thu nhập, nó là động lực, là đích thực quyết định sự tồn taị của Ông chủ DN và NLĐ

Ý kiến của bạn không chính xác.......

Mong muốn của con người là vô tận......Bạn có thể trả lương cao. nhưng cty khác còn trả cao hơn, vậy bạn sao giữ được người lao động.?

Vấn đề ở chỗ bạn - nhà lãnh đạo phải
TẠO MÔI TRƯỜNG SỐNG VÀ PHÁT TRIỂN CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG VỀ CẢ VẬT CHẤT LẪN TINH THẦN

Và xin thưa TINH THẦN mới chính là điều giữ chân người lao động ở lại với mình...

Tớ chỉ nói đến đây thôi, Mọi người hay tự suy ngẫm lại xem.....TINH THẦN ở đây là gì ?

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Có câu Dụng Nhân như Dụng Mộc.
Biết lòng người thì mới sử dụng người một cách hiệu quả được.
Cây cong dùng việc cong, cây thẳng dùng việc thẳng. Gỗ tốt dùng làm nhà, gỗ xấu làm củi đốt.
Người xấu mà dùng vào việc xấu dĩ nhiên kết quả sẽ là xấu. Người xấu dùng vào việc tốt, kết quả chưa chắc đã xấu.
Người tốt dùng vào việc xấu, kết quả chưa chắc đã xấu.
Dùng người là phải biết sở trường, sở đoản của người ta. Không dùng sở trường vào việc đoản. Không dùng sở đoản vào việc trường.
Dùng người giỏi trước tiên phải có Đức - Lấy Đức phục chúng. Sau đó phải có lời nói đúng chừng mực, biết cách động viên, biết cách răn đe. Phải hiểu lễ, lễ là phân biệt trên dưới, bạn bè, thân cận. Sau đó phải biết cách trị. Người biết cách dùng người là người biết thưởng phạt phân minh.
Đại khái dùng người là như vậy.
Còn cách xem người ta như thế nào trước khi dùng, thì đó lại là chuyện khác.
Không phải ai cũng có thể học được cách đánh giá trung thực về người khác.
Nói chung là dùng người đơn giản như dụng bất kỳ đồ vật nào khác thôi.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Trích lại:
".........Và xin thưa TINH THẦN mới chính là điều giữ chân người lao động ở lại với mình...
[/B]"

Bạn nói vậy có phần bị chủ quan, nếu thu nhập mà thấp thì ông ơi "to say good bye" ngay lập tức, thời đại ngày nay vẫn đúng lời các cụ đã dậy: có thực mới vực được đạo mà. Bạn chỉ sống bằng lý tưởng là đủ chăng ?

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
admin xoá hộ em bài nì

Trích lại:
".........Và xin thưa TINH THẦN mới chính là điều giữ chân người lao động ở lại với mình...
[/B]"

Bạn nói vậy có phần bị chủ quan, nếu thu nhập mà thấp thì ông ơi "to say good bye" ngay lập tức, thời đại ngày nay vẫn đúng lời các cụ đã dậy: có thực mới vực được đạo mà. Bạn chỉ sống bằng lý tưởng là đủ chăng ?

hà, ...à...hic thôi tốt nhất ko nói he he he coi như bạn đúng ha ha ha ..over

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA