Chứng minh là chi phí hợp lý?

• Thread starter chieubuon125
  • Ngày gửi
C

chieubuon125

Guest
19/11/08
23
0
0
37
Nam Định
Chào cả nhà!
Cả nhà ơi cho em hỏi Công ty em hàng tháng phụ cấp xăng xe và điện thoại cho nhân viên và có ghi rõ trong hợp đồng lao động nhưng hàng tháng không có hoá đơn. Em thắc mắc muốn hỏi là khi thuế xuống quyết toán họ hỏi điều này quy định trong luật nào? Ai làm rùi chỉ bảo giúp em để em ứng phó với thuế em mới vào nghề nên còn non lắm. Em nghĩ là trong thông tư 134 có đúng không a?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dangthiphuong

Guest
25/12/08
14
0
0
42
Đà Nẵng
mình ko biết có tt nào quy định ko?nhưng htro xăng đt cho nviên theo mình là cp hợp lí,minh vẫn đang làm như vậy,nhưng đk pải có hd xăng và đt mang tên và đc mst cty .nếu ko Thuế ko chấp nhận mà bị pạt nữa đó.nói chuyện với cb Thuế bạn pải nói bằng chứng từ rõ ràng.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Chào cả nhà!
Cả nhà ơi cho em hỏi Công ty em hàng tháng phụ cấp xăng xe và điện thoại cho nhân viên và có ghi rõ trong hợp đồng lao động nhưng hàng tháng không có hoá đơn. Em thắc mắc muốn hỏi là khi thuế xuống quyết toán họ hỏi điều này quy định trong luật nào? Ai làm rùi chỉ bảo giúp em để em ứng phó với thuế em mới vào nghề nên còn non lắm. Em nghĩ là trong thông tư 134 có đúng không a?

Có hai gải pháp để thực hiện vấn đề này, và điều kiện cần là trên hd lao động phải qui định và thể hiện rỏ khoản này, đồng thời kèm theo qui chế nội bộ của doanh nghiệp bạn/.

- Thứ nhất: nếu qui định tất cả các khoản phụ cập này trên hợp đồng thì bạn nên tính và thanh toán tất cả cho nhân viên vào lúc thanh toán lương (cách này nv hầu như không khoái, còn tại sao ko khoái thì có lẻ bạn hiểu.???)./.

- Thứ hai, hd lao động có thể hiện, qui chế nội bộ (procedure) qui định, đối với chi phí điện thoại: bạn có thể đứng tên c.ty mua card và phát theo thỏa thuận với nv, hoặc bạn có thể đăng ký thuê bao cho nhân viên với thông tinh doanh nghiệp, và tất nhiên cuối tháng nếu nằm trog giới hạn thì ok, còn vượt thì tùy doanh nghiệ xử lý: có thể chấp nhận hoặc yêu cầu nv nộp bù khoản vượt quá định mức. Đối với tiền xăng cũng tương tự, nếu nv tự đổ xăng thì yêu cầu phải có hóa đơn theo tên doanh nghiệp (còn việc duyệt chi toàn bộ hay từng phần là do c.ty bạn), còn ko thì c.ty bạn ký hợp đồng với nhà cung cấp xăng và yêu cầu cung cấp thẻ xăng theo mệnh giá do c.ty bạn qui định như: 20 ngàn, 50 ngàn, ...... và cuối tháng nhà cung cấp tổng hợp thẻ đổ xăng để xuất hóa đơn cho cty bạn ===> vậy là chi phí hợp ok.!!!

D

dangthiphuong

Guest
25/12/08
14
0
0
42
Đà Nẵng
bạn có thể hỏi cq thuế qly đvi bạn,vì mỗi cq qly mỗi cách trả lời,mà tốt nhất bạn nên làm tờ khai,ko có số liệu ps cứ báo ko ai la đâu nào.trừ khi giải thể mới làm đơn trình lên cq thuế

C

chieubuon125

Guest
19/11/08
23
0
0
37
Nam Định
Cảm ơn mọi người đã giúp em nhưng em muốn hỏi thêm là tiền xăng xe và tiền điện thoại đó trích bao nhỉêu là hợp lý ah?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA