Bảo hiểm Xã hội

• Thread starter Hamhoc
  • Ngày gửi
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Chào Các Anh Chị

Theo mình biết Doanh Nghiệp phải đóng bảo hiểm xã hội cho Cán bộ,

Nhưng ở Cty TNHH có tình trạng như sau:

Chủ doanh nghiệp muốn đóng nhưng Người Lao động yêu cầu cứ trả tất cả các khoản đó vào lương Cụ thể như sau giả sử mức lương của Họ là 1.000.000 Họ bảo cứ trả Họ 1.170.000 là OK vì lý do sau:

1. Người cán bộ trẻ có năng lực Họ nghĩ chưa chắc đã làm với doanh nghiệp lâu dài vì họ muốn bay nhảy nên họ cũng chưa muốn đóng
2. Đối với cán bộ quá 40 tuổi
+ Có 03 trường hợp sau
a). Họ muốn đóng bảo hiểm Xã hội nhưng họ nói có qui chế nào cho phép họ đóng số tiền BHXH của 20 năm trong vòng 10 năm để họ có thể về hưu khi họ 55-60 tuổi
b). Có người ở cơ quan nhà nước chuyển ra Họ về theo chế độ 1 cục (không phải nghỉ hưu). Họ cũng không muốn đóng Họ nói nếu thích Họ đã chuyển sổ lao động chứ chả lấy 1 cục

c). Có người đã đóng 15 năm Họ nói đến năm họ 50 tuổi Họ đóng cũng vừa

Khi đó trong Hợp đồng lao động Chủ Doanh Nghiệp đã ghi ró Người lao động được hưởng 1.170.0000 đã bao gồm lương và các khoản BHXH, BHYT vậy doanh nghiệp có sai không?

Mong nhận trao đổi của các bạn
Hamhoc

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To Hamhoc !

Điều quan trọng là luật quy định bắt buộc phải đóng chứ không thể nào theo ý kiến chủ quan của từng cá nhân được. Chính vì đã có sự lý luận như một số nhân viên công ty bạn nên nhà nước mới đưa ra chế tài đấy.

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
To: Bác Trần văn Hùng

Trước tiên cảm ơn bác đã trả lời, Bác hỏi nếu người lớn hơn 40 tuổi Thì Họ có quyền đóng Bảo hiểm xã hội trong vòng 10 năm (nhưng số tiền đóng tương đương 20 năm) để họ hưởng chế độ hưu không

Trân trọng
Hamhoc

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
To: Tranvanhung

Hamhoc xin cảm ơn bác

Trân trọng
Hamhoc
tranvanhung nói:
Theo mình được biết thì BHXH sẽ có thể giải quyết cho trường hợp này (tức là đóng lùi thời gian). Bạn liên lạc với cơ quan BHXH chỗ bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA