Mỗi tuần một chuyên đề

tính giá và điểm hòa vốn

• Thread starter lavenderhp
  • Ngày gửi
L

lavenderhp

Guest
31/12/08
2
0
0
hải phòng
:wall:xin nhờ các anh( chị ) giúp em với
Sếp em giao việc tính báo giá sản phẩm và điểm hòa vốn của từng loại sản phẩm cho em nhưng em chưa biết làm thế nào vì công ty em làm về nội thất theo đơn đặt hàng. Vậy có tính được điểm hòa vốn hay không, công thức Q= FC/( P - AVC) chỉ áp dụng được cho 1 sản phẩm, trong trường hợp đơn đặt hàng có nhiều loại ( mỗi loại sản phẩm có cả bàn và ghế theo bộ của nó) thì phải dùng công thức tính thế nào, sếp em còn yêu cầu cách xác định FC, P, AVC cụ thể.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kchinh

Guest
26/5/07
5
0
1
39
binh duong
Nếu như trường hợp kinh dianh nhiều mặt hàng, chẳng hạn như siêu thị thì họ selàm như thế nào?
Đây là một vấn rất khó phải không nhưng tại sao họ làm được
Theo mình thì mình chỉ hiểu như sau:
Cũng như bạn đã đưa công thức cho một mặt hàng là:
Q=FC/(P-AVC)
Ta nhân 2 vế cho P
Tacó P.Q = P.FC/(P-AVC)
=> S = P.FC/P.(1-AVC/P)
=> S = F/(1-AVC/P) (1)
mà ta có:
TổngBP/tổng DT= (AVC.Q)/(P.Q)=AVC/Q (2)
Thay (2) vào (1) ta có:
S = FC/(1-Tổng BP/Tổng DT)

S ở đây là doanh thu
trong trường hợp chỉ tính dược doanh thu hòa vốn mà thôi, từ đó mà bạn có thể dựa vào nó mà xét lời lỗ như thế nào? Từ đó, bạn có thể phân bổ ra giá cả hợp lý.
Còn trường hợp FC thì lúc nào cũng cố định cả.
Nếu bạn bán một hay nhiều sản sản phẩm thì công ty bạn cũng phải bỏ ra một khoản tiền nhất định mà thôi. ví dụ như: chi phí nhân viên, chi phí khấu hao, chi phí giao hàng ...

M

minh huan

Guest
3/1/09
2
0
0
dalat
ko biiết công thức này có giúp được bạn ko?
đối với doanh nghiệp sản xuất nhiều loại sản phẩm thì dùng công thức sau:
TH1:doanh thu hoà vốn trước lãi vay:
DT0= F/1-V/DT
trong đó:
DT0 là DTHV trước và sau lãi vay
DT là doanh thu bán hàng được trong kỳ
V:tổng chi phí biến đổi
TH2:
TD0 = F+i/1-v/DT
trong đó:
i :là lãi vay phải trả
những tài sản nào dù có kinh doanh hay ko kinh doanh nhưng vẫn phải bỏ tiền ra mua trước như nhà cửa tiền thuê MB... là định phí(FC)
Biến phí là những chi phí biến đổi theo kế hoạch(AVC)

nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
:wall:xin nhờ các anh( chị ) giúp em với
Sếp em giao việc tính báo giá sản phẩm và điểm hòa vốn của từng loại sản phẩm cho em nhưng em chưa biết làm thế nào vì công ty em làm về nội thất theo đơn đặt hàng. Vậy có tính được điểm hòa vốn hay không, công thức Q= FC/( P - AVC) chỉ áp dụng được cho 1 sản phẩm, trong trường hợp đơn đặt hàng có nhiều loại ( mỗi loại sản phẩm có cả bàn và ghế theo bộ của nó) thì phải dùng công thức tính thế nào, sếp em còn yêu cầu cách xác định FC, P, AVC cụ thể.
.
Bạn tính doanh thu HV cho tất cá các mặt hàng. Sau đó muốn tính doanh thu của từng mặt hàng thì lấy doanh thu HV của tất cả x tỷ trọng của sp đó trong tổng doanh thu.
Có doanh thu HV của từng mặt hàng sẽ có SL HV thôi

G

gachip3

Cao cấp
30/8/08
380
1
0
ha noi
làm như bạn hà không chính xác đâu, tổng hòa vốn của mỗi loại hòa vốn khác hòa vốn của tổng, bạn đưa ví dụ vào sẽ thấy
Sếp của bạn trình lavenderhp biết về kê toán quản trị nên bạn phải nghiên cứu môn này đi, không sếp bắt lỗi thì chết

nguyenthithuha

nguyenthithuha

Guest
4/3/07
85
0
0
Daklak-Quy Nhon
làm như bạn hà không chính xác đâu, tổng hòa vốn của mỗi loại hòa vốn khác hòa vốn của tổng, bạn đưa ví dụ vào sẽ thấy
Sếp của bạn trình lavenderhp biết về kê toán quản trị nên bạn phải nghiên cứu môn này đi, không sếp bắt lỗi thì chết

Mình chưa làm thực tế về vấn đề này, nhưng mình có hỏi thày dạy kế toán quản trị thì có công thức mình nêu ra mà. Trong cuốn sách quản trị chi phí của ĐH Kinh tế TP HCM cũng có nói về tính giá bán hòa vốn của từng sản phẩm bằng cách tính giá vốn tổng thê, rồi nhân với tỷ trọng của từng sản phẩm trong công ty mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA