Chi phí ăn ca cho nhân viên?

• Thread starter hongbi06
  • Ngày gửi
H

hongbi06

Guest
29/5/08
9
0
1
Hà Nội
Công ty của mình làm việc 24/24h, vì vậy hàng ngày phát sinh các khoản ăn trưa và ăn ca đêm. Khi mua thực phẩm, mình hay vào Metro mua hàng nên có HĐ GTGT và khi mua gas mnình cũng lấy hoá đơn. Cho mình hỏi, chi phí mua thực phẩm này mình hạch toán vào tiền ăn ca cho nhân viên có đúng không? Và số thuế GTGT của các hoá đơn này có được khấu trừ hay không? Phiền các bác chỉ giáo gấp để em làm báo cáo quyết toán nhé.
Trân trọng cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Công ty của mình làm việc 24/24h, vì vậy hàng ngày phát sinh các khoản ăn trưa và ăn ca đêm. Khi mua thực phẩm, mình hay vào Metro mua hàng nên có HĐ GTGT và khi mua gas mnình cũng lấy hoá đơn. Cho mình hỏi, chi phí mua thực phẩm này mình hạch toán vào tiền ăn ca cho nhân viên có đúng không? Và số thuế GTGT của các hoá đơn này có được khấu trừ hay không? Phiền các bác chỉ giáo gấp để em làm báo cáo quyết toán nhé.
Trân trọng cảm ơn

Như vậy đơn vị bạn có tổ chức nhà ăn cho nhân viên. Nếu vậy bạn kê khai kháu trừ bình thường.

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Trân trọng cảm ơn
Chi phí có đầy đủ hóa đơn thì hạch toán bình thường, lưu ý là trong quy định của công ty có khoản phụ cấp ăn ca.
Thân!

P

pholvonte

Guest
14/1/09
3
0
0
40
Quảng Bình quê ta
cái này đơn giản thôi: Chi phí ăn ca k quy định có tổ chức ăn ca hay chi trả tiền mặt đâu.Nếu đầy đủ HĐ, chứng từ thì được hạch toán chi phí, Nên nhớ k quá 540.000 đồng/1ng/1tháng nha.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
cái này đơn giản thôi: Chi phí ăn ca k quy định có tổ chức ăn ca hay chi trả tiền mặt đâu.Nếu đầy đủ HĐ, chứng từ thì được hạch toán chi phí, Nên nhớ k quá 540.000 đồng/1ng/1tháng nha.

Pác có văn bản nào về thằng này ko cho em xin với

M

monokuro coi

Guest
11/11/08
26
0
0
Hà Nội
Bạn xem thông tư 134 hướng dẫn thực hiện nghị định 24 về thuế thu nhập doanh nghiệp có quy định tiền ăn ca không được vượt quá mức lương cơ bản theo quy định của nhà nước
Theo thông tư 134 không được tính vào CP hợp lý các khoản chi phí như:

2.5. Phần chi phí tiền ăn giữa ca hàng tháng cho mỗi người lao động vượt quá mức lương tối thiểu do Nhà nước quy định đối với công chức Nhà nước.

2.6. Phần chi phí tiền ăn định lượng chi trả cho người lao động làm việc trong một số ngành đặc biệt vượt quá mức chế độ Nhà nước quy định.

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam

450.000 nhé bạn.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
450.000 nhé bạn.
Cho em hỏi ké một câu. Nếu đó là doanh nghiệp, mà mức lương tối thiểu của DN không phải là 450.000d, thì vẫn chỉ được thanh toán tối đa là 450.000d sao ạ?

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Công ty em phụ cấp tiền ăn cho mỗi nv 1 ngày 50.000k(3 buổi ăn) và 1 tháng 1.500.000k/ người. Vậy làm sao dưa CP này vào CP hơp lý được . Các bạn giúp mình với nhe!

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Công ty em phụ cấp tiền ăn cho mỗi nv 1 ngày 50.000k(3 buổi ăn) và 1 tháng 1.500.000k/ người. Vậy làm sao dưa CP này vào CP hơp lý được . Các bạn giúp mình với nhe!
Cái này mà được chi vào tiền ăn là không ổn lắm, bạn có thể thay hình thức này bằng hình thức phụ cấp xăng xe...he he. Thiên biến vạn hóa đi bạn. Nhớ là phải có quy định trong thỏa ước lao động, hoặc quyết định của giám đốc...
Thân!

N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Cho em hỏi ké một câu. Nếu đó là doanh nghiệp, mà mức lương tối thiểu của DN không phải là 450.000d, thì vẫn chỉ được thanh toán tối đa là 450.000d sao ạ?

Bạn tham khảo thông tư này nhé: TT22/2008 ngày 15/10/2008 của Bộ lao động thương binh & XH.

H

HanhHP

Guest
12/3/09
10
0
0
37
hải phòng
cai nay la theo quy định ma? chu không phải phụ thuộc vào mức lương của công ty đâu

M

meocon87kt

Sơ cấp
13/9/10
18
0
1
Hà đông - HN
4. Tiền ăn giữa ca:
Doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khoản tiền ăn giữa ca bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động nếu có thực chi trả và khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Riêng đối với Công ty Nhà nước, Thông tư số 22/2008/TT-BLĐTBXH ngày 15/10/2008 (có hiệu lực đến ngày 30/4/2009) và Thông tư số 10/2009/TT-BLĐTBXH ngày 24/4/2009 (có hiệu lực từ ngày 1/5/2009) của Bộ Lao Động Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn thực hiện chế độ ăn giữa ca áp dụng đối với Công ty nhà nước hướng dẫn: trước ngày 1/5/2009 mức chi tiền ăn giữa ca cho người lao động không quá 450.000 đ/tháng, từ ngày 1/5/2009 không quá 550.000 đ/tháng. Như vậy trường hợp các Công ty Nhà nước được cơ quan có thẩm quyền cho phép chi tiền ăn giữa ca vượt mức khống chế quy định nêu trên và khoản chi tiền ăn giữa ca nếu có thực chi trả và có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật sẽ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. phần chi quá định mức sẽ tính vào thu nhập chịu thuế của người lao động nếu XĐ được đối tượng được hưởng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA