Chi phí trước hoạt động hạch toán vào đâu?

• Thread starter thulieu
  • Ngày gửi
T

thulieu

Guest
24/12/03
5
0
0
TP. HCM
Khong co
Chào các anh/ chị, tôi có một vấn đề phát sinh, ai biết hướng dẫn giùm:
Năm 2008, Công ty tôi thành lập, đã có giấy phép đăng ký kinh doanh, chứng nhận mã số thuế. Công ty đang trong giai đoạn triển khai xây dựng nhà máy sản xuất. Trong năm 2008, Công ty có phát sinh một số các khoản chi phí quản lý doanh nghiệp (lương nhân viên, văn phòng phẩm, chi phí sửa chữa văn phòng đi thuê lại có hợp đồng thuê, nội thất văn phòng, chi phí công tác, tiếp khách....), chưa phát sinh doanh thu bán hàng (ngoại trừ doanh thu tài chính từ lãi tiền gửi ngân hàng). Trong năm 2008, cty có nhận một khoản trả trước của khách hàng nhưng chưa giao hàng, chưa xuất hóa đơn nên chưa phát sinh doanh thu. Vậy các chi phí phát sinh nêu trên có được xem là chi phí thành lập doanh nghiệp và hạch toán vào TK 242 hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanghong

Trung cấp
7/7/07
107
0
16
43
TP. HCM
Bạn hạch toán vào TK 242 hay 142 đều được. Vì Công ty bạn đang trong quá trình XDCB nên hạch toán vậy là đúng. Khi nào công trình xg và bắt đầu họat động thì bạn kết chuyển vào chi phí liên quan. Còn khỏan khách hàng trả trước cho cty bạn thì bạn vẫn HT N111,112/C131 bình thường.

B

bocautrang0902

Guest
25/5/08
15
1
0
Bac Ninh
Bạn hạch toán vào TK 242 hay 142 đều được. Vì Công ty bạn đang trong quá trình XDCB nên hạch toán vậy là đúng. Khi nào công trình xg và bắt đầu họat động thì bạn kết chuyển vào chi phí liên quan. Còn khỏan khách hàng trả trước cho cty bạn thì bạn vẫn HT N111,112/C131 bình thường.

Bạn ơi cho mình hỏi nếu có doanh thu là DT hoạt động tài chính (từ lãi tiền gửi ngận hàng)có được cho vào chi phí ko ?

C

Charming

Guest
16/6/09
3
0
0
Tp. HCM
Chi Phí xay dung co ban

Hi gia đình kế toán!
Mình là thành viên mới, cho mình hỏi tí, mọi người giúp mình nhé!
Công ty mình mới thành lập, các chi phí phát sinh như máy móc văn phòng, lương nhân viên và nhữnng vật dụng để phục vụ chuẩn bị hoạt đông kinh doanh, nhưng bên mình chưa có giấy phép hoạt động kinh doanh kịp nên chưa lấy hoá đơn được. Vậy những chi phí đó mình đưa vào đâu và hạch toán như thế nào cho phù hợp và các chi phí đó cần những chứng từ gì để cho hợp lý và có khai báo thuế TNDN không
Ai biết xin giúp mình nhé! Cảm ơn mọi người nhiều nha!

levanton

levanton

Cao cấp
Hi gia đình kế toán!
Mình là thành viên mới, cho mình hỏi tí, mọi người giúp mình nhé!
Công ty mình mới thành lập, các chi phí phát sinh như máy móc văn phòng, lương nhân viên và nhữnng vật dụng để phục vụ chuẩn bị hoạt đông kinh doanh, nhưng bên mình chưa có giấy phép hoạt động kinh doanh kịp nên chưa lấy hoá đơn được. Vậy những chi phí đó mình đưa vào đâu và hạch toán như thế nào cho phù hợp và các chi phí đó cần những chứng từ gì để cho hợp lý và có khai báo thuế TNDN không
Ai biết xin giúp mình nhé! Cảm ơn mọi người nhiều nha!

Cty bạn chưa có giấy phép, chưa có mã số thuế vẫn mua hàng hoá, vật dụng bình thường, hoá đơn trong thời gian thành lập không có MST do người có tên trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mua vẫn được chấp nhận là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Nếu các khoản mua nhưng chứng từ không phải là hoá đơn GTGT, hoá đơn bán hàng do BTC ban hành thì không được tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.

H

hongdao0701

Guest
21/9/11
49
0
8
32
quan 7
cho em hỏi! công ty em mới thành lập thì chi phí đăng ký doanh nghiệp,công bố thông tin doanh nghiệp mình hạch toán tài khoản như thế nào?

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
cho em hỏi! công ty em mới thành lập thì chi phí đăng ký doanh nghiệp,công bố thông tin doanh nghiệp mình hạch toán tài khoản như thế nào?
Treo trên 142, bạn ạ. Khi nào có phát sinh DT thì bạn phân bổ.

L

lengocloi

Guest
7/10/04
5
0
1
HOCHIMINH
Bạn ơi cho mình hỏi nếu có doanh thu là DT hoạt động tài chính (từ lãi tiền gửi ngận hàng)có được cho vào chi phí ko ?
Trong giai đoạn xây dựng cơ bản, các khoản thu nhập được ghi giảm vào TK đầu tư. Nếu các khoản chi phí bạn ghi Nợ 242, thì lãi ghi Có vào 242. Đến khi đi vào hoạt động, bạn lấy số dư Nợ 242 chính thức phân bổ dần vào các năm sau đó (3 năm).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA