Thời hạn nộp thuế GTGT

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi thanh huy tuyet, 3 Tháng một 2009.

25,983 lượt xem

1. thanh huy tuyet

thanh huy tuyet Thành viên hoạt động

Cả nhà cho mình hỏi trong tháng vừa qua làm báo cáo thuế GTGT Cty mình phải nộp thuế nhưng mình không biết rõ trong thời gian bao lâu thì hết hạn. Có phải ba tháng kể từ khi phát sinh nghĩa vụ nộp thuế không?

2. nholoc

nholoc Thành viên sơ cấp

Nộp thuế GTGT

Theo như mình biết nộp thuế GTGT vào tháng sau của tháng phải nộp, hạn chót là ngày 25 của tháng sau.

3. hahuong

hahuong Thành viên sơ cấp

Tháng vừa qua mà bạn nói đến có phải là tháng 11 không? nếu vậy thì thời hạn để nộp tiền thuế phát sinh và để không bị phạt nộp chậm đó là ngày 21 tháng 12 năm 2008.

4. cfoinfo

cfoinfo Thành viên thân thiết

Ngày cuối cùng của thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT (ngày 20 của tháng sau tháng phát sinh nghĩa vụ nộp thuế) cũng là thời hạn chót phải nộp thuế GTGT. Sau ngày này tính thêm tiền phạt chậm nộp 0.05%/ngày/số tiền chậm nộp bạn nhé!
    Chúc thành công!

5. duyhuyhy

duyhuyhy Thành viên sơ cấp

Bắt đầu nộp từ ngày 05-20 của thang kế tiếp, vậy nhé.

6. ThuyDung81

ThuyDung81 Thành viên sơ cấp

Mọi người ơi, cho em hỏi thêm fần này chút. Tháng trước em có nộp thuế đúng ngày , trên giấy chuyển tiền ra ngân hàng là ngày 20, nhưng kho bạc nhận được tiền vào ngày 21 nên thuế fạt cty em nộp chậm 1 ngày. Như vậy ngày nộp thuế căn cứ vào giấy nộp tiền của mình hay ngày kho bạc nhận được tiền vậy. Mấy anh chị giúp em fần này với. Em nghe nói có thông tư chỉ rõ chi tiết về ngày nộp và thời hạn nộp này nhưng em tìm mãi chẳng thấy đâu. Có ai biết chỉ em với... Tks cả nhà!!

7. dothuhuong282

dothuhuong282 Thành viên thân thiết

V. Xác định ngày đã nộp thuế
    Ngày đã nộp thuế được xác định là ngày:
    1. Kho bạc Nhà nước, ngân hàng, tổ chức tín dụng xác nhận trên Giấy nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước bằng chuyển khoản trong trường hợp nộp thuế bằng chuyển khoản.
    2. Kho bạc Nhà nước, cơ quan thuế hoặc tổ chức, cá nhân được uỷ nhiệm thu thuế xác nhận việc thu tiền trên chứng từ thu thuế bằng tiền mặt.

Nội dung này được hướng dẫn trong thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 Bạn tìm và đọc nhé. TT này hướng dẫn luật Quản Lý thuế và Nghị định Thi Hnàh Luật QL Thuế.
    Theo như hướng dẫn ở trên thì bạn không bị phạt chậm nộp với điều kiện NH đã xác nhận giao dịch của bạn ngay 20

Last edited: 11 Tháng bảy 2009
  8. keodang

keodang Thành viên hoạt động

í, như vậy là ngày trên giấy nộp tiền phải không? Sao lại bị phạt nộp chậm nhỉ?

9. VuAnh169

VuAnh169 Thành viên sơ cấp

Tieuyetyet thích bài này.
  10. thacbac

thacbac Thành viên hoạt động

Cty mình phải nộp thuế GTGT của tháng 1 nhưng tới tháng 6 vừa rồi mình mới đi nộp thuế, mà sao không thấy bên thuế nói gì về việc phạt nộp chậm?

11. phamquy

phamquy Thành viên hoạt động

Bạn đi nộp thuế ở kho bạc vì vậy họ sẽ ko thông báo cho bạn khoản nộp chậm đâu. Cái này 1 là bạn tự tính hoặc là bạn lên gặp cán bộ quản lý cty mình nhờ check số tiền nộp chậm. Khi thuế vào kiểm tra hoặc để lâu thì họ mới có thông báo số tièn nộp chậm cho bạn!

12. thuquyenhy

thuquyenhy Thành viên sơ cấp

em không biết thời hạn cuối cùng để nộp thuế GTGT tháng là ngày bao nhiêu.các anh chị giúp em với

13. lamhic

lamhic Thành viên thân thiết

Thời hạn nộp thuế là ngày cuối cùng của tháng sau. VD thời hạn nộp tờ khai thuế là ngày 20, thời hạn nộp thuế là ngày 30,31 cuối tháng.

14. Forever230405

Forever230405 Thành viên hoạt động

Ngày nộp báo cáo thì mình biết là ngày 20 nhưng mình ko biết thời hạn nộp thuế là bao nhiêu? Theo bạn nói là ngày cuối tháng vậy bạn có văn bản nào ko? cho mình xem với

15. huong85

huong85 Talkative Girl

Bạn sai rồi. thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT cũng là thời hạn nộp tiền thuế GTGT luôn bạn ah

3. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế:
    3.1. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày thứ hai mươi của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế.

Phần C - NỘP THUẾ

I. Thời hạn nộp thuế

1. Người nộp thuế có nghĩa vụ nộp thuế đầy đủ, đúng thời hạn vào ngân sách Nhà nước.
    2. Trường hợp người nộp thuế tính thuế, thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.3. Trường hợp cơ quan thuế tính thuế hoặc ấn định thuế, thời hạn nộp thuế là thời hạn ghi trên thông báo của cơ quan thuế.

16. Forever230405

Forever230405 Thành viên hoạt động

Bạn Huong85 trả lời chính xác rồi đấy. Trong thông tư 60 nói rất rõ mà

17. cunyeu168

cunyeu168 Thành viên hoạt động

có ai có phần mềm kế toán unesco không cho mình xin với mình đang rất cần mình tìm hoài mà o trang nào cho tải. bạn nào có gửi vào mail cho mình với nha thanks.mail của mình là:thanhxuan_168@yahoo.com.vn.

18. VuAnh169

VuAnh169 Thành viên sơ cấp

Tốt nhất là vào ngày 20: Sáng nộp tờ khai, chiều nộp thuế là lành nhất.

19. huong85

huong85 Talkative Girl

bạn để nước đến chân mới nhảy thì làm sao mà lành được, mình là mình đi trước 3 ngày. độ an toàn lên đến 99,9% :004:

20. lamhic

lamhic Thành viên thân thiết

Ok mình nhớ nhầm theo các năm trước. Tks nhé