Kê khai mẫu 16/ĐK-TNCN

• Thread starter tungvinh
  • Ngày gửi
T

tungvinh

Sơ cấp
30/10/08
28
0
0
42
nha trang
Cho mình hỏi thứ nhất cột tổng cộng trên tờ khai là tổng cộng của cái gì vậy.
thứ hai là thời điểm kết thúc giảm trừ là tính đến hết năm hay sao.
thứ ba là tờ khai này mỗi năm nộp 1 lần hay chỉ khi có thay đổi thì mới nộp lại

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Bạn xem trích dẫn bên dưới

Cho mình hỏi thứ nhất cột tổng cộng trên tờ khai là tổng cộng của cái gì vậy.
Tổng cộng số người được giảm trừ đó bạn.

thứ hai là thời điểm kết thúc giảm trừ là tính đến hết năm hay sao.
Chỉ điền vào khi bạn làm bản bổ sung để chấm dứt giảm trừ cho người phụ thuộc đã đăng ký trước đó nữa.

thứ ba là tờ khai này mỗi năm nộp 1 lần hay chỉ khi có thay đổi thì mới nộp lại
Bây giờ bạn làm đánh dấu vào ô "Chính thức" nộp 1 lần , các năm sau không cần phải làm nộp lại.
Chỉ khi nào thay đổi người phụ thuộc (thêm hoặc bớt) khi đó mới làm lại cái bản này và đánh dấu vào ô "Bổ sung" lần 1, 2, 3...
Good luck

M

Mecucheo

Guest
2/12/08
4
0
0
46
Ha Noi
Chỉ điền vào khi bạn làm bản bổ sung để chấm dứt giảm trừ cho người phụ thuộc đã đăng ký trước đó nữa.

Ở cơ quan mình lại được phổ biến khác một chút.
- Thời điểm tính giảm trừ: T1/2009
- Thời điểm kết thúc giảm trừ:
+ Với con nhỏ dưới 18 tuổi: Tháng sinh - 1/ năm sinh + 18
+ Với con trên 18 tuổi đang học: Thời điểm dự kiến kết thúc khoá học
+ Với bố mẹ: tạm thời tính đến hết năm 2009, sau đó sẽ điều chỉnh khi kê khai giảm trừ của năm mới.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ko, nộp 1 lần cho đến khi có sửa đổi, bổ sung thì nộp lại thui

T

tungvinh

Sơ cấp
30/10/08
28
0
0
42
nha trang
vậy trả lời như cùa bạn The Hoang là chính xác hơn phải không?có ai biết thêm thông tin gì nữa ko?

E

emchiconbaoto

Guest
1/11/05
45
0
0
TPHCM
không biết mấy anh chị trả lời vừa rồi Cục thuế nào hướng dẫn, ở cục thuế TP.HCM cô Nga trưởng phòng tuyên truyền hướng dẫn là mỗi năm nộp một lần (mẫu 16) vào đầu năm còn giấy tờ chứng minh NPT không thay đổi thì ko phải nộp lại, vì vậy năm kết thúc giảm trừ GC tính là 12/2009, sang năm 2010 khai lại. Nhờ mọi người bổ sung

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
mỗi năm nộp một lần (mẫu 16) vào đầu năm còn giấy tờ chứng minh NPT không thay đổi thì ko phải nộp lại

câu này nghe hơi bùn cươì. Vì tờ khai và giấy tờ chứng minh là 1 bộ hồ sơ giảm trừ gia cảnh. Nếu giáy tờ ko thay đổi thì nộp tờ khai để làm gì? Làm bản lưu ah? Có cần thiết ko? Theo tớ là cần phải check lại thông tin này

N

nguyenhue259

Sơ cấp
22/4/09
4
0
1
hà nội
Cho mình hỏi .Khi điền thông tin vào phần mềm TNCN thì gưỉ qua mạng cho thuế. vậy có cần phải in ra 1 bản khác để gưỉ chi cục thuế ko? Làm xong như vậy rùi thì cần phải làm gì nữa.Hix thông cảm .kế toán mới vào nghề

M

maianan

Guest
29/10/09
1
0
0
42
hanoi
bà con ơi, cách kê khai vào cột MST tại mẫu số 16/ĐK-TNCN. Có phải là lấy MST của công ty không? Anh/Chị,..các cô bác nào biết gửi vào cho em qua mail hoacomay2309@yahoo.com. Thank cac bac nhiều nhiều!!

T

thesouth

Guest
17/12/09
2
0
0
Thái Bình
khi tôi thực hiện kê khai thì được cục thuế hướng dẫn như thế này bạn tham khảo nhé
*Thời điểm bắt đầu tính giảm trừ là tháng 01/2009
*Thời điểm kết thúc giảm trừ
- Đối với con dưới 18 tuổi thì thời điểm kết thúc giảm trừ là thời điểm tròn 18 tuổi
VD: Nếu sinh ngày 02/1/2000 thì thời điểm kết thúc giảm trừ là 01/2018
-Đối với người trên 18t và đang theo học đại học thì thời điểm kết thúc giảm trừ là thời điểm kết thúc khoá học dự kiến
-đối với người ngoài độ tuổi lao động thì không ghi thời điểm kết thúc giảm trừ
*Tờ khai bạn nộp năm nay là tờ khai chính thức, chỉ khi nào có sự thay đổi người phụ thuộc thì bạn mới phải nộp tờ khai bổ sung.

T

thesouth

Guest
17/12/09
2
0
0
Thái Bình
minh thay tren to khai mau so 16/DK-TNCN co 2 dong yeu cau nhap MST. Dong tren thi nhap MST cua ca nhan ke khai, dong duoi nhap MST cua cong ty. Truong hop nam nay moi dang ky ma so thue ma chua kip cap thi dong MST ca nhan bo trong.

F

fuu

Sơ cấp
11/6/09
6
0
0
Hà Nội
các bạn cho mình hỏi công ty mình vừa có sự thay đổi nhân sự.Có một số nhân viên chuyển đi và một số nhân viên mới tuyển ( đã có mst cá nhân rồi) bây h mình có phải làm thủ tục j để thông báo cho cơ quan thuế không?

V

vietnamha

Guest
15/12/09
1
0
0
Hanoi
Các bác cũng cho em hỏi là người lao động kê khai vào mẫu 16 ( bằng tay, 02 bản). Vậy công ty có phải làm bảng tổng hợp không. Cái form tổng hợp đấy là form nào, các bác hướng dẫn em với. Thanks.

L

lala12

Guest
25/3/09
9
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi với, cty mình muốn tính giảm trừ gia cảnh cho năm 2009 nhưng bây giờ mới bắt đầu đăng ký vào mẫu 16/ĐK-TNCN thì ở cột Thời điểm tính giảm trừ (tháng/năm) mình có được ghi là 01/2009 không hay là đã bị quá hạn và phải ghi là 01/2010?
Các bạn trả lời giúp mình với hic thanks nhiều.

Sửa lần cuối:
A

anhtuan kt

Guest
29/1/10
1
0
0
Hà Nội
Cả nhà ơi cho mình hỏi bây giờ mới làm tơ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh và nộp hồ sơ giảm trừ gia cảnh thì có bị muộn và bị phạt không ??

N

nhok89

Guest
23/12/09
8
0
0
34
nam định
Cả nhà ơi đăng kí giảm trừ gia cảnh mà ng` phụ thuộc là vợ thì làm theo mẫu nào, hồi truớc e đăng kí giảm trừ gia cảnh cho 1 nhân viên công ty có nguời phụ thuộc là vợ và con, e đăng kí theo mẫu số 16 nhưng mang đến CQT ng` ta nói phải tách ra 2 mẫu khác nhau hix giúp e vơi

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cả nhà ơi đăng kí giảm trừ gia cảnh mà ng` phụ thuộc là vợ thì làm theo mẫu nào, hồi truớc e đăng kí giảm trừ gia cảnh cho 1 nhân viên công ty có nguời phụ thuộc là vợ và con, e đăng kí theo mẫu số 16 nhưng mang đến CQT ng` ta nói phải tách ra 2 mẫu khác nhau hix giúp e vơi
- Chắc CQT ở đấy người ta sáng tạo ra vậy, mình chưa thấy có quy định nào khác TT84, vẫn chung mẫu mà

L

lequynhhoa86

Guest
10/12/09
7
0
0
Ha Noi
Cả nhà cho mình hỏi 1 chút: Bi giờ mình muốn bổ sung thêm người phụ thuộc, thì khi đăng ký lại mình có phải kê khai lại cả người cũ ko hay chỉ là bổ sung thêm người mới thôi?

M

merry

Guest
27/1/10
1
0
0
ha noi
công ty mình nhập khẩu ô tô và sắt thép từ nước ngoài. nhưng khi nhập vào phiếu nhập mua không biết là nhập theo tiền đô la mỹ hay là việt nam đồng? vì mình có khoản chênh lệch tỷ giá rất lớn. Mong được sự giúp đỡ
Merry Thanks :015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA